Sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia zinasomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Rais wa Kenya William Ruto amesema Alhamis amefuta mikataba ya upanuzi wa uwanja wa ndege pamoja na nishati kwa mamilioni ya dola kutoka kwa tajiri wa India Gautam Adani, baada ya madai ya Marekani kuhusu hongo na mashtaka ya udanganyifu dhidi ya mmoja wa watu matajiri zaidi barani Asia. Rais Ruto katika hotuba ya hali ya taifa, alisema uamuzi huo umefikiwa kwa kuzingatia taarifa mpya zinazotolewa na mashirika yetu ya uchunguzi na mataifa wa shirika, lakini hakuhitaja Marekani. Kundi la Adani lilikuwa katika mchakato wa kutia saini makubaliano ambayo yangeboresha uwanja wa ndege mkuu wa Kenya katika mji mkuu wa Nairobi, na barabara ya ziada ya kuondokea ndege, pamoja na kujenga vituo zaidi ndani ya uwanja wa ndege, katika mabadilishano ya kundi hilo kusimamia shughuli katika uwanja huo wa ndege kwa miaka thelathini. Makubaliano hayo yaliyokosolewa sana yamezusha maandamano ya kupinga uwepo wa Adani nchini Kenya na mgomo wa wafanyakazi wa uwanja wa ndege ambao walisema itasababisha hali mbaya ya ufanyaji kazi na kupoteza kazi katika baadhi ya matukio. Serikali ya Kenya imesema inachunguza namna kiongozi maarufu wa upinzani nchini Uganda Kiza Besije Alivyoondolewa Nairobi wiki hii kufuatia ukosoaji mkubwa kwa wa kwamba serikali imeshindwa kuwalinda wapinzani wa kigeni katika ardhi yake. Kizza Besigye, mpinzani wa muda mrefu wa Rais Yoweri Museveni wa Uganda alitoweka katika mji mkuu wa Kenya siku ya Jumamosi. Alionekana tena Jumatano katika mahakama ya kijeshi nchini Uganda, ambako alishtakiwa kwa makosa ikiwemo kumiliki silaha kinyume cha sheria. Msemaji wa serikali ya Uganda alisema Jumatano kuwa Hawakushiriki kumwondoa kwa nguvu nchini Kenya na kwamba ukamatwaji huo nje ya nchi ulifanywa kwa kushirikiana na nchi mwenyeji. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington. Mjumbe wa Marekani anatarajiwa kukutana na Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu leo Alhamis, wakati kukiwa na shinikizo la kutaka kusitisha mapigano katika vita vya Israel na kundi la wanamgambo la Hezbollah lenye makao yake nchini Lebanon. Mjumbe Amos Hochstein aliripoti kuwepo maendeleo katika kile alichokielezea kama mazungumzo yenye tija ya wiki hii na maafisa wa Lebanon yakimjumuisha spika wa bunge Nabih Beri, mshirika wa Hezbolah anayewapatanisha wanamgambo. Vikosi vya Israel viliendelea na kampeni yao ya kijeshi ambayo Netanyahu wanasema inalenga kulirudisha nyuma kundi la Hezbolah kutoka maeneo ya mpakani kusini mwa Lebanon, ambako wanamgambo hao wanaweza kuwa tishio eneo la kaskazini mwa Israel. Jeshi la Israel limetoa amri mpya ya kuwahamisha watu kusini mwa Lebanon, katika vitongoji vya kusini mwa Beirut na katika eneo la Tair. Wito kama huo wa watu kuondoka umekuwepo mara kwa mara, ulifuatiwa na mashambulizi ya Israel ambayo jeshi linasema linawalenga wapiganaji wa Hezbollah. Jeshi la Ukraine limesema Alhamisi kuwa vikosi vya Rusia vilirusha kombora la masafa marefu nchini Ukraine ambalo kama itathibitishwa, itakuwa utumiaji wa kwanza wa silaha hiyo tangu Rusia ilipovamia Ukraine mapema mwaka 2022. Jeshi la anga la Ukraine limesema kombora hilo lilirushwa kutoka eneo la Astrakhan nchini Rusia na lilikuwa sehemu ya mashambulizi makubwa ambayo yalijumuisha kombora aina hyposonic linalosafiri kwa kasi kubwa na la kiwango cha juu pamoja na makombora saba ya masafa ya chini. Rusha haikutoa tamko lolote kuhusu taarifa hiyo ya Ukrain. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi, na sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Sande Shomari katika kipindi cha kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, popote pale ulipo, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukipekua na kuchambua kwa undani zaidi na kupa maelezo ya kina zaidi kuliko kawaida. Na leo, katika sehemu ya kwanza, viongozi wa nchi za SADEK walikubaliana hii leo kuongeza kwa mwaka mwingine mmoja ulipo kwa wanajeshi wa kanda hiyo waliotumwa kupambana na waasi katika eneo linalokumbwa na vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Pia waliahidi kufanya kazi kwa ajili ya kutafuta amani nchini Msumbiji ambao kumekumbwa na ghasia za baada ya uchaguzi. Na katika sehemu ya pili, tunamulika kuibua kwa mitandao ya kijamii ambayo imerahisisha utoaji wa maoni kwa njia rahisi na ya haraka, lakini tumeshuhudia serikali nyingi zimejikuta katika hali ya kukosa uvumilivu wakati zinapokosolewa kwa uongozi mbaya na pia kwa kushindwa kutekeleza ahadi zao kwa wananchi waliozichagua. Ninayekukaribisha, jina langu ni Sandey Shomari. Viongozi wa nchi za SADEK walikubaliana hii leo Jumatano kuongeza kwa mwaka mwingine mmoja kuwepo kwa wanajeshi wa kanda hiyo waliotumwa kupambana waasi katika eneo lilokumbwa na vita mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC. Pia wameahidi kufanya kazi kwa ajili ya kutafuta amani nchini Msumbiji ambako kumekumbwa na ghasia za baada ya uchaguzi. Viongozi hao walikutana katika mji mkuu wa Zimbabwe, Harare, kwa mkutano wao chini ya mwamvuli wa Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika, SADEK, jumuiya iliyo na mataifa 16 inayojumuisha pia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taasisi hiyo ya kanda ya Afrika imekabidhi wanajeshi elfu tatu kwa ujumbe wa SADEK nchini DRC, ambao ilitumwa Desemba mwaka jana, ikiwa zaidi ya wanajeshi elfu mbili wanaotoka Tanzania na Malawi. Ujimbo huo ni miongoni mwa elfu ya vikosi inayofanya kazi katika eneo hilo lenye utajiri mkubwa wa madini ambao limekumbwa na miongo kadhaa ya vurugu za kutumia silaha. Wanajumuisha wanajeshi wa serikali ya Kongo, kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa na zaidi ya vikundi mia moja vinavyopigania majaraka, ardhi na, na rasilimali za madini ya thamani. Wengine wanajaribu kutetea jamii zao. Baadhi yao makundi yenye silaha yameshutumiwa kwa mauaji mengi ya kikabila. Nimezungumza na mchambuzi wa siasa Peter Bigenda kutoka Pretoria ya Afrika ya Kusini, na kwanza kutaka kujua kile ambacho kimepelekea kuongezwa kwa muda huo kwa wanajeshi wa Sadek. Uh, binafsi nadhani kilichopelekea kuongezwa kwa uh, kwa maamuzi haya ya kuongeza hizi missions za kiusalama katika mataifa haya ya DRC pamoja na Msumbiji, kwa mfano, tukianzia na Kongo Kinshasa, nadhani niliwahi kusema tangu mwanzo kabisa wakati e, SADC ikijiandaa kupeleka majeshi yake nchini DRC kwamba hii haitakuwa, haitakuwa harakati ambayo ni nyepesi, kutokana na kwamba kuna vizingiti vingi ndani ya DRC yenyewe mpaka dakika hii. Eh, kikundi hiki cha Sadeki ambacho kinaundwa na mataifa kama vile Tanzania, Malawi eh, na Afrika Kusini ikiwemo, kwa kweli hakijaweza eh, kwa kiasi ambacho kinaridhisha, eh, kuleta amani ambayo inatatikikana zaidi hasa katika eneo hili la kaskazini mashariki mwa DRC. Uh, mpaka dakika hii mapigano yanaendelea. Zaidi ya watu milioni saba nchini DRC wamekuwa wamepoteza makazi yao. Kwa hiyo swala zima la kiusalama na hasa katika eneo hili la DRC bado linaendelea na mauaji ya kimbali yanaendelea, mauaji ya kinyama ya kikatili na vikundi mbalimbali ambavyo vinaongoza harakati hizi za za mapigano katika nchi ya DRC bado zinaendelea kwa sasa na hapo hapo, wananchi wengi na wa DRC miongoni mwao watetezi wa haki za binadamu na wachambuzi kule wanaona kwamba kuongezwa kwa muda huu wa Sadeki kwao sio faida yoyote, na wanaona kwamba makundi haya yataendelea kuwepo na Sadeki wamekuwepo na bado ghasia yataendelea kuwepo pengine. Hilo unalionaje kwa mtazamo wako na kazi nzima ya juhudi za Sadeki zitaendaje ikiwa hali ndivyo hivyo ilivyo kule kwa watu na wananchi. Wananchi wa DRC hawana haki ya kulalamika, walipashwa kushukuru jitihada za umoja huu wa SADC, wanapashwa kushukuru kwamba mataifa haya yamejitolea kwa dhati katika kuwasaidia, lakini wao wenyewe wao wenyewe hawana ari, hawana nia na, wana, na wala hawana uchu wa kusema kwamba waikomboe wa nchi yao wahakikishe kwamba mipaka ya taifa lao imelindwa barabara. Hakuna mtu wa kutoka nje atakaye kuleteeni amani DRC, atakaye kuleteeni miundombinu DRC. Sasa hivi viwanja vingi vya ndege pale DRC ni vumbi tupu, ni viwanja vya ajabu, vina vinatia aibu na kila kitu. Kwa hiyo wananchi wa DRC wao wenyewe wanahitaji mtu wa kuwa mobilize, wana wanahitaji mtu wa kuwahamasisha wawe na uzalendo kwa sababu kwa mfano nikikupa mfano kidogo tu hawa hawa, ndu hawa jamaa wa M23 wale jamaa ni wachache lakini wameshikana pamoja, wamekuwa kitu kimoja. Ujumbe huu ni miongoni mwa maelfu ya vikosi vinavyofanya kazi katika eneo hilo lenye utajiri mkubwa wa madini ambao limekumbwa na miongo kadhaa ya vurugu za kutumia silaha. Inajumuisha wanajeshi wa serikali ya Kongo, kikosi cha kulinda amani cha Umoja Mataifa, na kwa hiyo ghasia siku zote bado zimeshuhudiwa lakini wakati huo wa wakazi wa DRC wanajiuliza ikiwa kuongezwa muda huku kuna faida yoyote kwa upande wao. Valeri Mombere ni mchambuzi wa siasa za DRC na anasema bado hawajaridhika. swali hilo hilo jambo, mimi kama mkongomani nafikiria ni, ni jambo ambalo halikuwa la lazima tena, wawongezee wanajeshi wa, wa, wa sadek mwaka mmoja, sababu hiyo mwaka ambao wamefanya kongo ilikuwa ni kutatua shida za Kongo, wangelikuwa wamemaliza tayari. Sasa naona kama hiyo yes, jeshi za SADC inakuwa kama business sasa. Leo yaani ni kukuja Kongo ili warudi, inakuwa shida. Kitu ambacho jeshi hilo limeamua kuongeza muda ni kwa sababu wanasema bado mashariki mwa Kongo kuna matatizo mengi, bado ghasia zinaendelea na wao wanataka kuhakikisha kwamba usalama unapatikana. Sasa uone kama hilo ni jambo la kusaidia. Ni jambo la kusaidia ndio, lakini si lazima. Sasa mtosha habari ambazo zinabaki mashariki mwa Kongo, jeshi letu na wazalendu wakitaka wazitatue, unafikiria watashindwa kweli? Nafikiria hawawezi shindwa. Yaani, hiyo kitu ambayo inakosa ina kwa hii jambo la mashariki mwa Kongo ni kitu ya diplomasia. Sijui diplomasia ya rahisi inafikia lengo gani ama anafikiria nini kwa ku uweza kumaliza shida ambazo ziko kwa mashariki mwa Congo, lakini mi sifikirie kama ni jeshi la Sadek ama Monusco ndio itamaliza hilo shida. Mi sifikirie, kwa maoni yangu, bila shaka. Na pengine kwa ujumla wake, kumeshaonekana majeshi mengi yakiwepo huko na hivi sasa Sadek ndio wamekuja kusaidia vilevile vile, na bado unasema matatizo yanaendelea kuwa hapo. kwa hiyo wewe binafsi pengine katika kuzungumza na wakazi walioko mashariki mwa congo wakazi wanasema nini baada ya kuona jeshi la Sadek limekuja? Hiyo nafikiria hiyo sio option ambayo inaweza ikatatua shida ambazo ziko kwa mashariki mwa Congo. Ah, kwa mimi kwa kwa kwa kwa kwa, kwa ngambo yangu nafikiria sio njia ya kupana suluhisho, sababu hawa wajeshi wanakuja huku nji mbalimbali wanakuja huku si, si kwa bure, wanakuja wanapata pesa alafu wakishaishi huku siku nyingi na hiyo pesa wanajua wakirudi kwao hawatapata, itakuwa inakuwa shida tena ingine ngumu sana ambayo zitakuwa nayo. Lakini wakati huo huo na watetezi wa haki za binadamu na wadau bado wana wasiwasi na hali ilivyo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo licha ya jeshi hilo kuongeza muda wake. Josephine Malimokono ni mwanaharakati wa haki za binadamu, anaeleza wasiwasi wake juu ya hali ilivyo. Asante Bwana journalist, taarifa hii ya kuongeza mwaka mmoja kwa wanasadek Ee, mimi binafsi hata na akina mama wengine wanashangaa kuona tena wanapewa muda tena mrefu kwa kuweza kusaidia, kwa sababu ingawa wapo, ma mauaji hayaishi, mauaji yanaendelea, na vilevile hawa wam wa, wa, wa, wa, wa, wanaendelea kukamata miji na miji na miji. Sasa tunajiuliza hivi hawa wanaotusaidia SADEKI wanafanya kazi ni gani? Na sisi akina mama tunaendelea kuteseka, hata wababa wanakosa namna ya kupata njia kwenda huko na huko. Ni jambo ya kushangaza kuona amani hairudi, na amani haitarudi na wageni, ni mpaka sisi wenyewe. Sawa kabisa, lakini kitu ambacho Sadeki wamezungumza kilichowafanya waweze kuongeza muda wao E, waliamua kufanya hivi kwa sababu ya kuona kwamba kumekuwa na mapigano yasiyokwisha, pamoja na kwamba wao wamekuja, lakini wanajaribu kusaidia e, kupunguza haya matatizo. Kwa hiyo wameona kwamba wakiongeza mwaka mwingine mmoja inaweza ikasaidia hali. Lakini wewe unatetea haki za binadamu kila siku, unakutana na watu wa DRC kila wakati, unashuhudia mambo mengi. Kwa nini unaona kwamba wasiongeze muda wakati wao wanaona kama wanataka kusaidia watu? Kwani watu wenyewe huko unaoongea nao wanasemaje? Kweli, sisi wa Afrika mgeni huyu anayekawa anakuwa hata matatizo kwa nyumba. Sisi hapo tunatoka huko Luanda kwa kuchunguza namna kina mama wanaweza kutiwa katika eh, processes hiyo ya amani. Tumeandika vibarua na tunasema sherti yule anaye facilitation et eh, President Joao atuambie, wale watu wanafanya kazi gani? Kwa sababu vita iishi, na akinamama wanaendelea kuangaika na kufa na kuwapoteza watoto na waume. Sisi hatuone kazi kabisa kamili, sherti gavementi yetu ikamate uamzi, ikamate msimamo wao kwa kuweza kufanya kuleta amani. Asante sana Josephine Malik Mukono kuzungumza nasi, na kufikia hapo ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Tuelekee katika sehemu ya pili. Karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo tunamulika kanda ya Afrika Mashariki kumekuwa na visa vingi vya ukandamizaji wa mitandao ya mawasiliano na watumiaji wake, ambapo kumeripotiwa utekaji nyara, kutoweka kwa watu na pia kuuawa kwa wakosoaji wanaotekeleza uhuru wao wa kujieleza. Kwa undani hii leo tunaungana na mwandishi wetu nchini Kenya, Jason Nyakundi, ambaye anaangazia kudidimia kwa uhuru huo wa kujieleza Afrika Mashariki na madhara yake yanaweza kuwa ni yapi. Kijana wa miaka 21 amekuwa mtumiaji wa mtandao wa kijamii wa TikTok wa hivi punde zaidi nchini Uganda kufungwa jela baada ya kutengeneza video ambayo ilisemekana kumkashifu Rais Yoweri Museveni. Emmanuel Nabugodi alifika mbele ya mahakama Jumatatu wiki hii baada ya kukiri mashtaka mane wiki iliyopita, yakiwemo matamshi ya chuki na kueneza habari mbaya kuhusu rais. Alihukumiwa kifungo cha miezi thelathini na miwili jela. Nabugodi ambaye ni maarufu kwa kuchapisha vichekesho kwa wafuasi wake elfu ishirini alitengeneza video ya kumkejeli mkuu wa nchi. Kwenye video hiyo, alitoa wito wa kupiwa viboko hadharani rais Museveni. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yamekuwa yakilalamika mara kwa mara kuhusu vikwazo vya uhuru wa kujieleza nchini Uganda, yakidai kuwa rais Museveni ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka 1986 havumilii ukosoaji. Mnamo Julai Edward Awebwa alihukumiwa kifungo cha miaka sita kwa mashtaka sawa na yanabugodi kuhusu uchapishaji kwenye mtandao wa TikTok, huku wengine watatu wakiwa sasa wanasubiri kesi zao. Nimezungumza na mkurugenzi mtendaji wa mtandao wa Jamii Forums nchini Tanzania, Maxens Mello, na kwanza nimemuuliza kuhusu anavyouona uhuru wa kujieleza Afrika Mashariki. Kuna takwimu zinazotolewa za kimataifa, unabakia kusema huenda wenzetu hawajakutana na wengine, tukawaelezea yale tunayoyaona. Kuna uminywaji mkubwa sana wa uhuru wa kujieleza hasa kwenye mitandao. Siku za nyuma walikuwa wanaangaika na vyombo vya habari, lakini mitandao imekuja kufanya kitu tunasema decentralization ya Uh, usambazaji wa taarifa taarifa. Siku za nyuma tulitegemea zitoke kwenye vyombo vya habari na wananchi wazichakate, lakini siku hizi wananchi wenyewe wanachakata taarifa wao kwa wao kwa kutumia mitandao. Sasa uhuru ambao watu wanao nje ya mtandao unashindikana kupatikana mtandaoni kwa sababu mamlaka zimebaini e, taarifa zinasambaa kwa kasi sana kwa njia ya mtandao. Kwa hiyo kwenye mataifa yetu haya ikiwemo Tanzania unakuta kuna, kuna taifa kama Tanzania sasa hivi bila VPN au eh, eh, nyenzo ya ziada huwezi kutumia mtandao kama Telegram, wala huwezi kutumia Clubhouse. Kwa Uganda nadhani utakuwa umesikia kwa wenzetu eh, kijana aliyeandika TikTok ana, ana, ana, anashughulikiwa kwa sababu mtu anakuja na, na mawazo ambayo anakinzana na watawala, kwa hiyo kwa namna moja ama nyingine, lakini eh, wananchi wenyewe ni wabunifu sana wanapobaini kwamba udikteta wa kisasa, naweza kusema ni aidha ukoloni wa kisasa au dikteta wa kisasa, unakuja kwa kutafuta namna kuminya wananchi, wanaendelea kutafuta mbinu mbadala za kuweza kuhakikisha kwamba wanatumia fursa inayopatikana kuendelea kujieleza. Teknolojia inabadilisha namna watu wanavyoweza kuchakata taarifa, lakini uhuru umeminywa sana. Wanahabari hata kwa Tanzania, kila siku wanalilia sheria mbovu zilizopo, ukamatwaji na utishiwaji wa wanahabari, kupotezwa kwa wanahabari, na hata hapo kwa Kenya, nadhani utakumbuka kwamba kuna mdau, uh, ma, au mwananchi aliyekuwa uh, wanaita influencer akitumia mitandao kwa kumkosoa mwanasiasa, anatekwa naumizwa. Kwa kweli uhuru wa kujieleza kwa kiwango kikubwa kwenye mataifa yetu ya Afrika Mashariki kwa ujumla wake, hata Rwanda hali ni hiyo hiyo, si mzuri. Nilikuwa naongea na, na wenzangu kwa upande wa Sudani, Sudan ya Kusini na wenyewe wanaeleza kwa kweli, hali si nzuri. Na wenyewe walikuwa wanaletewa sheria ya makosa ya mtandao kama ilivyokuwa kwa Tanzania, lakini kwa kiwango fulani wameweza kuizuia. Kwa Uganda, tutakuwa unajua kwa wenzetu Uganda kwamba wanayo sheria kama hiyo, wanaita Computer Misuse Act, inatumika sana kuumiza wananchi. Ni kwamba pamoja na kwamba walifanikiwa kwa kiwango kimoja ama eh, kwa namna moja ama nyingine kudhibiti vyombo vya habari, lakini bado wanahangaika kutafuta namna pia kudhibiti uhuru wa kujieleza katika njia ya mitandao. Bugodi alitiwa hatiani chini ya marekebisho ya sheria yenye utata ya mwaka 2022 kuhusu matumizi mabaya ya kompyuta. Sheria hiyo inasema kuwa ni kinyume cha sheria kuandika, kutuma au kushiriki habari yoyote kupitia kompyuta ambayo inaweza kudhihaki au kudhalilisha mtu mwingine, kikundi cha watu, kabila, dini au jinsia. Katika ripoti yake ya haki za binadamu kuhusu Uganda mwaka jana Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilisema mamlaka zilitumia sheria hii kuwatisha watumiaji wa mtandao dhidi ya kukosoa sera za serikali. Mapema mwezi huu, mdhibiti wa mawasiliano nchini Tanzania alifunga majukwaa ya kidijitali ya kampuni ya habari ya Mwananchi kutokana na uchapishaji wa kile ilichokiita maudhui yaliyowekewa vikwazo, hatua ambayo kundi moja la upinzani lilisema ililenga kuviziba vyombo vya habari ambavyo vinaikosoa serikali. Richard Onyonka ni seneta wa bunge la seneti nchini Kenya. Nimemuuliza kuhusu sababu zinazoweza kuchangia uongozi kuwa mkali kwa mitandao na utumiaji wake Afrika wakati huu. Kitu ambacho kinafanya tuanze kuwa na tabia mbaya kwa maongozi yetu ni kwa sababu, kitu kinachotufanya tutafute uongozi, viongozi wengi wa Afrika nini? Tunataka kuiba pesa za kiserikali, tunataka kuchukua rasilimali ya wananchi miradi ikianza kufanywa haifanywi. Kuna miradi gushi, kuna miradi hewa, kila kitu. So unapata kuwa kiongozi akianza kuchambuliwa na kuonyeshwa vile uongozi wake, um, zile ahadi aliyotolea wananchi akawaambia, nitawafanyia hii, madawa kwa hospitali yatakuwepo barabara tutatengeneza barabara nzuri, wanafunzi watasoma vyuo vikuu, watakuwa wamesoma na serikali watawalipia. Wale ambao wanaweza kama mimi, wakati nimesoma chuo kikuu cha Nairobi nilikuwa nimelipiwa fisi yote na serikali, nikaja kumaliza nikapata kazi nikalipa. Hivyo ndivyo mnakuwa mnachambua na kuangalia masilahi ya wananchi maskini Afrika. Sasa kila kitu kinachofanyika wale ambao ni viongozi ni kuji faidisha kuhakikisha wametajirika, kuhakikisha ndio wananunua mashamba kubwa. Ulioenda juzi vile tunaonyesha kutoka Zambia, vile kiongozi mmoja anaweka ekari elfu mia sita za shamba. Jamani, elfu mia sita wachukua kufanyia nini? Sasa watu kama wale ukianza kuzungumza vile wameiba mali ya kiserikali basi wanakuwa na nini, wanaanza kuwa, kusema huyo mtu anataka nini, ana chuki huyo mtu anaza, anataka uongozi wetu uondoke, ile wafanye nini nini. Uongozi wa Afrika hautaki uambiwe vile tunatumia rasilimali za wananchi. Sasa sisi tunasema tunataka tukubaliwe tuzungumze, tukosoe serikali kwa heshima, serikali ifanyie wananchi kazi, miaka tano ikiisha, wananchi wanangoja, kura zikija, wale wanashinda wanaendelea hivyo hivyo. Ndivyo tunaweza kutunza nchi yetu, kwa sababu hamna mtu atatoka nje akuja kutengeneza hii Kenya. Hii Kenya na Afrika ni sisi Waafrika. Sasa tuanze kusema kuwa wacha ufisadi, wacha kuandika watu wa jamii yako pekee, wacha kufanya uongozi ambako haja yako ni kunyanyasa wale ambao hawajiwezi. Hayo ndio mambo yanasumbua yana wa Afrika wakati huu. Mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania ilifuta leseni ya Mwananchi kwa siku thelathini, ikisema kuwa kampuni hiyo ilichapisha maudhui ambayo yaliharibu taswira ya nchi. Moja ya machapisho ya Mwananchi, The Citizen, ilichapisha video kwenye majukwaa yake ya X na Instagram ikimwonyesha mwanamke akitazama matangazo ya televisheni ambayo yalionyesha watu wakilalamika kuhusu kupotea au kuwawa kwa jamaa na marafiki. Rais Samia Suluhu Hassan alipata sifa katika miaka ya mitatu iliyopita kwa kuondoa marufuku ya mikutano ya vyama vya siasa na kupunguza vikwazo vya vyombo vya habari. Hata hivyo, wakosoaji wanasema matukio ya hivi majuzi, yakiwemo kupigwa marufuku kwa baadhi ya maandamano na kukamatwa kwa viongozi wa upinzani na waandishi wa habari, yalidhihirisha kurudisha nyuma uhuru. Serikali zote zetu za Afrika Mashariki kwa ujumla wake, moja, wananchi hawa ndio waliowapigia kura kuwaweka madarakani Wakati mnapokuwa mkiwaomba kura, wala hamwambii tutawadhibiti au tutawashughulikia. Mnakuwa mkiwapa ahadi kedekede, mkidai kwamba, yani, sisi tutafanya lile na lile na uhuru wa kujieleza mnahakikisha kwamba mtawahakikishia, lakini mkisha ingia madarakani, mnataka kuleta umwinyi na kuwaumiza wananchi. Niseme, mwananchi huyu huyu ambao wengine mnasema ni wajinga, wapumbavu, wanatakiwa wadhibitiwe, ndo hao hao walioweka madarakani. Ni vizuri kusikiliza hata kelele za wajinga, cha muhimu tu ni kuzifanyia kazi. Hakuna mwananchi anayekuwa anapiga kelele akiwa na nia ya kuchukua nafasi yako, bali anakuambia kuna kitu unachokifanya ambacho yeye haridhiki nacho ni vizuri kusikiliza kelele hata zinazokuwa zinakwaza, ndo maana ya demokrasia. Lakini tunapokuja kwa wananchi unapoona watawala wanamuumiza mmoja au wanamdhibiti mmoja usishangilia, kwa sababu kesho wanaweza wakaja kwako. Kwa sababu, kwa kufinia, kwa pamoja tukipiga kelele dhidi ya wale wanaominya uhuru wetu wa kujieleza, tutafanikiwa. Na itapendeza zaidi tukienda kwa pamoja. Kama mataifa ya Afrika Mashariki kuliko nchi moja moja, au mdao moja moja. Tukiendelea kuminya uhuru wa watu wa kuji leza hata kama ya uwezekano anayoongea yanauma, tutapelekea wananchi kutafuta e, mbinu mbadala. Mbinu mbadala zinaweza kuja zikiwa zinaambatanisha maandamano ambapo wale mnaodhani ni maadui kwamba alikuwa anawatumia ndo watapoingia hapo hapo kuwatumia. Sasa yanaweza kapelekea machafuko katika mataifa yetu, yataathiri uchumi wa mataifa yetu, yataathiri elimu, yataathiri kila kitu, na kuweza kujenga upya mataifa yetu itachukua muda mrefu. Nisisitize wananchi, tuliwaomba kura wenyewe au tumekuwa tukiwaahidi kwamba tutawaongoza na sio tutawatawala. Tuache kuwa na fikra za kiutawala, tuwe na fikra za kiuongozi na tuwe tayari kukosolewa ili mradi tunajua hawa ndio wananchi tunaowahudumia. Na nchini Kenya, baada ya kuripotiwa kutoweka mwanablogu maarufu Scofin Aoko Otieno almaarufu Maverik Aoko, mwanablogu huyo alipatikana siku kumi baadaye mapema mwezi huu. Taarifa ambazo zilichapishwa kwenye mtandao wa X zilisema mwanablogu huyo alipatikana akiwa hai karibu na mpaka wa Kenya na Tanzania. Kiongozi wa chama cha Waiper Kalonzo Musyoka ashaikashifu serikali ya Kenya kutokana na kile alichokiita kama utekaji nyara ulioidhinishwa na serikali na mauaji ya kiholela ikiwemo ya kukamatwa kwa mwanaharakati Boniface Mwangi. Asante sana Jason Nyakundi kwa sehemu hiyo ya pili, na kufikia hapo tunakamilisha kwa undani kwa siku ya leo pia shukrani kwa wale ambao nimeweza kuzungumza nao, Valeri Mumbele, Josephini Mali Mukono na mchambuzi Peter Begenda kutoka Afrika ya Kusini. E, upande wa pili ni Aida Issa, msimamizi wa matangazo haya Hadija Riyami. Jina langu ni Sunday Shomari, nawaambieni wote alamsik, asante kwa kutusikiliza.