Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi naitwa BMJ Mridhi. Tunaspikika kupitia washirika wetu katika kanda ya Afrika mashariki na kati, ikiwemo Radio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima hilo la maziwa makuu, Radio Citizen kote nchini Kenya na vilevile kwenye mtandao wetu. Katika e matangazo yetu hii leo, Kenya yafutilia mbali mikataba ya serikali yake na kampuni ya India ya Adani Holding Group ambayo imewezesha kampuni hiyo kujenga na kuendesha miradi kadhaa nchini humo, siku moja baada ya waendesha mashtaka hapa Marekani kuwafungulia mashtaka ya ufisadi viongozi wa kundi hilo. Wachambuzi wanasemaje? Uh, nchi kama ile inapo kina kama umefanya uchunguzi mara nyingi huwa wamefanya uchunguzi wa kina, unaposhirikiana na mtu kama yule, basi unatia doa hata uh, mikataba mingine yote ambayo labda haina hatari na katika taarifa nyingine, maoni mseto yanaendelea kutolewa baada ya mahakama ya kimataifa ya ICC kutoa hati ya kukamatwa kwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu pamoja na viongozi wengine. Ni kati tu ya yale utakayoyasikia katika matangazo haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington, na kabla ya kusikiliza yaliyojiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Rais wa Kenya William Ruto amesema alhamis amefuta mikataba ya upanuzi wa uwanja wa ndege pamoja na nishati kwa mamilioni ya dola kutoka kwa tajiri wa India Gautam Adani baada ya madai ya Marekani kuhusu hongo na mashtaka ya udanganyifu dhidi ya mmoja wa watu matajiri zaidi barani Asia. Rais William Ruto katika hotuba ya hali ya kitaifa alisema uamuzi huo umefikiwa kwa kuzingatia taarifa mpya zinazotolewa na mashirika yetu ya uchunguzi pamoja na mataifa washirika lakini hakuitaja Marekani. Kundi la Adani lilikuwa katika mchakato wa kutia saini makubaliano ambayo yangeboresha uwanja wa ndege mkuu wa Kenya katika mji mkuu Nairobi na barabara ya ziada ya kuondokea ndege pamoja na kujenga vituo zaidi ndani ya uwanja wa ndege, katika mabadilishano ya kundi hilo kusimamia shughuli katika uwanja huo wa ndege kwa miaka thelathini. Makubaliano hayo yaliyokosolewa sana yamezusha maandamano ya kupinga uwepo wa Adani nchini Kenya na mgomo wa wafanyakazi wa uwanja wa ndege ambao walisema yatasababisha hali mbaya ya ufanyaji kazi na kupoteza kazi katika baadhi ya matukio. Serikali ya Kenya imesema inachunguza namna kiongozi maarufu wa upinzani nchini Uganda Kizza Besigye alivyoondolewa Nairobi wiki hii kufuatia ukosoaji mkubwa kwamba serikali imeshindwa kuwalinda wapinzani wa kigeni katika ardhi yake. Kiza Besigye, mpinzani wa muda mrefu wa rais Yoweri Museveni wa Uganda, alitoweka katika mji mkuu wa Kenya siku ya e Jumamosi. Alionekana tena Jumatano katika mahakama ya kijeshi nchini Uganda, mahala ambako alishtakiwa kwa makosa ikiwemo kumiliki silaha kinyume cha sheria. Msemaji wa serikali ya Uganda alisema Jumatano kuwa hawakushiriki kumwondoa kwa nguvu nchini Kenya na kwamba ukamatwaji huo nje ya nchi ulifanywa kwa kushirikiana na nchi mwenyeji. Mjumbe wa Marekani anatarajiwa kukutana na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu leo Alhamis, wakati kukiwa na shinikizo la kutaka kusitisha mapigano katika vita vya Israel na kundi la wanamgambo la Hezbolah lenye makao yake nchini Lebanon. Mjumbe Amos Hochstein aliripoti kuwepo maendeleo katika kile alichokielezea kama mazungumzo yenye tija ya wiki hii na maafisa wa Lebanon, akimjumuisha spika wa bunge Nabih Beri, Mshirika wa Hezbollah anayewapatanisha wanamgambo. Vikosi vya Israel viliendelea na kampeni yao ya kijeshi ambayo Netanyahu anasema inalenga kulirudisha nyuma kundi la Hezbollah kutoka maeneo ya mpakani kusini mwa Lebanon, ambako wanamgambo hao wanaweza kuwa tishio eneo la kaskazini mwa Israel. Utawala wa kijeshi wa Mali leo Alhamis ulimteua msemaji wake Abdulahi Maiga huwa waziri mkuu ikiwa ni siku moja baada ya kumfuta kazi Choguel Maiga, ambaye alikuwa amekosoa utawala huo. Televisheni ya serikali ORTM imeripoti. Aida Isa anaisoma ripoti ifuatayo. Choguel Maiga alinukuliwa mwishoni mwa wiki akilani ni kushindwa kwa uongozi huo wa kijeshi kuandaa uchaguzi ndani ya kipindi kilichopangwa cha miezi 24 ili kurejesha nchi hiyo kwenye demokrasia, kauli ambayo iliwakasirisha majenerali tawala. Chanzo kilicho karibu na maiga kililiambia shirika la habari la Reuters watawala wa kijeshi ambao walichukua mamlaka katika mapinduzi yaliyofuatana mwaka elfu mbili ishirini na mwaka elfu mbili ishirini na moja walikuwa wameahidi kufanya uchaguzi mwezi Februari, lakini wameahirisha kura hiyo kwa muda usiojulikana wakilaumu masuala ya kiufundi. Kufutwa kazi kwa Choigul Maiga kunakuja huku kukiwa na dalili za mfadhaiko na kugawanyika na wanasiasa wa Mali, hata wale ambao awali waliunga mkono mapinduzi na kufanya kazi na utawala huo wa kijeshi. Chogwel Maiga, waziri mkuu wa kiraia aliyeteuliwa na utawala wa kijeshi mwaka 2021 ndiye wa hivi punde kati ya wengi kutofautiana na utawala huo huku tangazo la siku ya uchaguzi likiendelea kusubiriwa. Katika siku za nyuma, Maiga alikuwa akiutetea utawala wa Mali katika kukabiliana na ukosoaji kutoka kwa majirani wa Afrika Magharibi na washirika wa kimataifa ambao walilani ushirikiano wake wa kijeshi na mamluki wa Rasia na kucheleweshwa mara kwa mara kwa uchaguzi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Jeshi la Ukraine limesema Alhamis kuwa vikosi vya Rusia vilirusha kombora la masafa marefu nchini Ukraine ambalo kama itathibitishwa, itakuwa utumiaji wa kwanza wa silaha hiyo tangu Rusia ilipovamia Ukraine mapema mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Jeshi la anga la Ukrain limesema kombora hilo lilirushwa kutoka eneo la Astrakhan nchini Rusia na lilikuwa sehemu ya mashambulizi makubwa ambayo yalijumuisha kombora aina hypersonic linalosafiri kwa kasi kubwa na la kiwango cha juu pamoja na makombora saba ya masafa ya chini. Rusia haikutoa tamko lolote kuhusu taarifa hiyo ya Ukrain. Waziri wa ulinzi wa Uingereza John Healey anatarajiwa kukabiliana na maswali ya wabunge leo juu ya ripoti za vyombo vya habari kwamba Ukraine ilitumia makombora ya Uingereza ya Storm Shadow kwenye maeneo ya ndani ya Rusia kwa mara ya kwanza siku ya Jumatano. John anatarajiwa kufika mbele ya kamati ya ulinzi ya bunge hii leo. Kesi hiyo ilipangwa kusikilizwa kabla ya shambulio la Jumatano. Serikali zote mbili za Uingereza na Ukraine zimekataa kuthibitisha au kukataa ripoti kwamba vikosi vya Ukraine vilirusha hadi makombora kumi aina ya Storm Shadow kwenye malengo huko Marino, kijiji kilichopo katika mkoa wa mpakani wa Kursk nchini Rusia. Picha za mitandao ya kijamii zinaonyesha vipande vya kombora aina ya Storm Shadow katika eneo hilo. Ripoti hizo zinafuatia uamuzi wa wa rais wa Marekani Joe Biden wiki hii kuidhinisha matumizi ya makombora ya Marekani kulenga ndani ya rasia. Mamlaka nchini Pakistan zimeripoti Alhamis kuwa magaidi walishambulia magari kadhaa ya abiria kwa risasi katika wilaya ya kaskazini magharibi yenye ghasia na kuua watu wasiopungua 45 na kuwajeruhi wengine ishirini. Waziri wa mambo ya ndani wa Pakistan, Mohsin Naqvi, aliwathibitishia waandishi wa habari vifo kutoka shambulizi la Kurram, eneo ambalo linapakana na Afghanistan. Polisi wa wilaya hiyo pamoja na maafisa wa hospitali waliripoti, miongoni mwa waliofariki ni maafisa wa usalama, wanawake na watoto. ni matangazo mubashara kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Baada ya habari hizo za dunia zilizosomwa na mkamiti Kibayasi, tuangalie yaliyojiri kutoka kwa waandishi wetu. Rais wa Kenya William Ruto, kama ulivyosikia kwenye taarifa zetu, ni kwamba leo amefutilia mbali mikataba ya serikali yake na kampuni ya India ya Adani Group Holdings ambayo ingewezesha kampuni hiyo kujenga na kuendesha miradi kadhaa muhimu za ya kusambaza umeme pamoja pia na upanuzi wa uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta. Na kama anavyoarifu mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, Ruto ameonekana kuchukua hatua hiyo kufuatia ripoti za kushtakiwa kwa Gautam Adani na washirika wake mjini New York, hapa Marekani kwa shutuma za ulaji rushwa. Wheels... ingawa tamko la rais Ruto kupitia hotuba yake kwenye kikao cha pamoja cha bunge la kitaifa na bunge la senata Alhamisi linatajwa kuwa la kushtukiza linajiri wiki chache tu baada ya yeye mwenyewe kutetea makubaliano ya serikali yake na kampuni ya Adani Group Holdings iliyosisitiza kuwa yataiwezesha serikali yake kuunda nafasi za kazi, kupanua viwanda na hatimaye kuipunguzia Kenya ukopaji wa kigeni uliopindukia kuelekea utekelezaji wa miradi mikubwa ya maendeleo hadi kufikia Alhamisi asubuhi, ya serikali yake ilikuwa imesisitiza kuwa imefanya uchunguzi wa kutosha kuhusu kampuni hiyo na mashtaka ya Marekani dhidi ya mmiliki wa kampuni hiyo bilionea Gautam Adani na washirika wake hayaathiri utekelezaji wa mikataba yake. Hata hivyo, Ruto amemwagiza waziri wa kawi Opiyo Wandayi na wa uchukuzi Davis Chirchir kusitisha shughuli zilizokuwa zinaendelea za manunuzi na utoaji wa kandarasi kufuatia ripoti pia, pia za kushtakiwa kwa Dani na washirika wake jijini New York nchini Marekani kuhusu majukumu yao katika mpango wa ulaghai wa mabilioni ya dola. Ruto anasema kuwa haya yanatokana na ushahidi usio na shaka au taarifa za kuaminika kuhusu rushwa dhidi ya kampuni hiyo of onboarding alternative partners. Serikali ya Kenya kupitia Wizara ya Kawi tayari ilikuwa imetangaza utiaji saini mkataba wa shilingi bilioni 95.7 sawa na milioni 736 dola za Kimarekani na kitengo cha kampuni hiyo ya India maarufu kama Adani Energy Solutions Limited, kutengeneza, kufadhili, kujenga na kuendesha gridi nne muhimu za upokezaji umeme na vituo vidogo vya umeme kote nchini Kenya, kuimarisha usambazaji na kuondoa matatizo ya mara kwa mara ya ukosefu wa umeme wa uhakika ili kusaidia ukuaji wa uchumi wa nchi na matarajio ya viwanda. Pendekezo lingine la makubaliano ya ubia kati ya serikali ya Kenya na Adani kuhusu mpango tatu uliopendekezwa serikali wa kukodisha uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta JKA kwa kampuni hiyo kusimamia shughuli zake zote kwa miongo mitatu, kuboresha vifaa vya uwanja huo wa ndege, kuupanua na kuboresha, kufanya maendeleo ya kimuundo msingi na yanayostahili vilevile, ili mbana Ruto na kutokana pingamizi za umma zilizozidi serikali Kenya ilikuwa imependekezea mwekezaji huyo wa kigeni kuboresha uwanja huo, lakini vipengee vya nyaraka za mkataba huo wa ubia vilikuwa vimeongeza hofu kuwa kwa miaka thelathini ijayo, iwapo serikali ya Kenya itaanza rasmi kutekeleza ubinafsishaji huo, huenda Wakenya wengi wakapoteza ajira. Alex Manyasi, mfuatiliaji wa sera na utendakazi wa serikali ya Kenya, anaeleza kuwa kushitakiwa kwa mwenyekiti wa Adani Group, Gutam Adani, kungeiongezea serikali ya Ruto joto lililozidi. Uh, si kama wamefanya uchunguzi, mara nyingi huwa wamefanya uchunguzi wa kina. Unaposhirikiana na mtu kama yule, basi unatia doa uh, hata mikataba mingine yote ambayo labda haina hatari. Kennedy Wandera Sauti ya Amerika, Nairobi. Shukran Ken, ukiwa hapo Nairobi. Maoni mseto yameendelea kutolewa kufuatia mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa ICC kutoa hati ya kukamatwa kwa waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu, waziri wake wa zamani wa ulinzi Yoav Galant na maafisa wa Hamasi ikiwatuhumu kwa uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu juu ya vita huko Gaza nimezungumza na mchambuzi wa usalama wa kimataifa uh, Richard Tuta akiwa mjini Nairobi. Kwanza nikataka kujua amepokeaje taarifa za kutolewa kwa hati hiyo. Mahakama ya Umoja wa Kimataifa unaangazia lili swala aa, kupitia darubini ya ki, ya kisheria haiangazii kwa darubini ya kiusalama, kwa sababu hakuna venye Netanyahu angeweza kuilinda nchi ya Israeli kwa kuzingatia sheria za kivita, kwa sababu wakati wote ambapo unakuta kwamba wanapigana na kikundi ambacho hakitilii maanani e, sheria za Geneva za za Umoja za, za, za, za kimataifa kwa sababu itakuwa ngumu sana. Na la pili, pia utakuta kwamba halitakuwa la kwanza na halitakuwa la mwisho kwa mahakama ya Umoja wa Mataifa kutoa sindikizo kama hizi dhidi ya nchi ya Israeli. Haitakuwa mara ya kwanza na vilevile haitakuwa mara ya mwisho. Kama unavyojua Richard Tute, ni kwamba Israeli yenyewe sio mwanachama wa ICC, yani ya haikutia saini ule mkataba ulioanzisha ICC, sawa na Marekani ambayo hata kama haihusiki moja kwa moja kwa suala hili, lakini pia inajulikana kwamba inaunga mkono Israeli kwa kiasi kikubwa katika vita vinavyoendelea huko Gaza. Sasa utekelezwaji wa hati hiyo utakuwaje? Sioni ikitekelezwa kamwe kwa sababu Uh, kuna labda kuna sababu tofauti ya mahakama kuweza kutoa agizo kama hilo. Kwanza kabisa, nasema labda ni sababu ya kutaka kuwa kile kitu ambacho tunaita relevant katika ulimwengu, kwa sababu hauwezi ukamwinda kile ambacho ukikipata huwezi ukakiua. Sasa sioni ni kama kwamba mahakama imewinda kile ambacho hakiwezi kikakiua, kwa sababu sioni nchi yoyote ile ambao ni mwanachama wa, wa mahakama hii ikiweza kutekeleza. Ukumbuke kwamba hii mahakama haina polisi wake wa kuweza kutekeleza maagizo yake, inategemea ina, ina nchi wanachama, na sidhani kama nchi yoyote wanachama wa mahakama hii kama itakuwa tayari kutekeleza eh, eh, ni, ni, ni, ni, ni, ni maamuzi hayo, sioni mwisho kabisa. Sasa, hii inatoa ujumbe gani hasa ukikumbuka kwamba kama ulivyosema, sio mara ya kwanza tunasikia mambo kama haya. Taswira ya mahakama ya uhalifu wa kimataifa, ICC, inakuaje kwa macho ya wengi, wakati unakuta kwamba wanatoa hati hizi, lakini nyingi ambazo zimeonekana hazitekelezwi? Itakuwa kwamba inaashiria aidha, uh, uh, kuvunjika kwa mahakama hii, na ikiwa uh, agizo hili litatekelezwa, basi pia itakuwa linaashiria kwamba mahakama hii ina nguvu, lakini kwa hivi sasa ni kwamba sioni itakuwa imeashiria kwamba nguvu ya hii mahakama imerudi chini vilivyo, na utakuta kwamba sasa zile amri zingine ambazo zitakuwa zinaitoa wengi watakuwa wanazikataa ama hawazitilii hawazi maanani, kwa sababu watu watakuwa wanasema mbona sisi na wale sio. Ni kushukuru sana, Richard Tute, kwa kuzungumza na Sauti ya Amerika kwa leo. Asante. Sasa, sawa kabisa. Twende kusini mwa Afrika. Viongozi wa nchi wanachama wa Sadeki walikubaliana leo juma, hapo jana Jumaatano kuongeza kwa mwaka mwingine mmoja kuwepo kwa wanajeshi wa kanda hiyo waliotumwa kupambana na waasi katika eneo lililokumbwa na vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na pia wakaahidi kufanya kazi kwa ajili ya kutafuta amani nchini Msumbiji ambayo imekumbwa na hasia za baada ya uchaguzi Kuhusiana na hilo, mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mchambuzi wa siasa Peter Bigenda kutoka Pretoria, Afrika Kusini, akataka kujua kwanza tathmini yake kuhusu kilichopelekea kuongezwa kwa muda huo. Uh, binafsi nadhani kilichopelekea kuongezwa kwa maamuzi haya ya kuongeza hizi mission za kiusalama katika mataifa haya ya DRC pamoja na Msumbiji. Kwa mfano tukianzia na Kongo Kinshasa, nadhani niliwahi kusema tangu mwanzo kabisa wakati eh, SADC ikijiandaa kupeleka majeshi yake nchini DRC kwamba hii haitakuwa haitakuwa harakati ambayo ni nyepesi kutokana na kwamba kuna vizingiti vingi ndani ya DRC yenyewe mpaka dakika hii eh, kikundi hiki cha SADC ambacho kinaundwa na mataifa kama vile Tanzania, Malawi eh, na Afrika Kusini ikiwemo kwa kweli, hakijaweza eh, kwa kiasi ambacho kinaridhisha kuleta amani ambayo inataikikana zaidi hasa katika eneo hili la kaskazini mashariki mwa DRC. Sasa na hapo hapo wananchi wengi wa DRC, miongoni mwao watetezi wa haki za binadamu na wachambuzi kule, wanaona kwamba kuongezwa kwa muda huu wa sadeki kwao sio faida yoyote, na wanaona kwamba makundi haya yataendelea kuwepo na sadeki wamekuwepo na bado hasi yataendelea kuwepo pengine. Hilo unalionaje kwa mtazamo wako na kazi nzima ya juhudi za sadeki zitaendaje ikiwa hali ndivyo hivyo ilivyo kule? Wananchi wa DRC hawana haki ya kulalamika, walipashwa kushukuru jitihada za umoja huu wa SADEK, wanapashwa kushukuru kwamba mataifa haya yamejitolea kwa dhati katika kuwasaidia, lakini wao wenyewe, wao wenyewe hawana ari, hawana nia na wana hau, wala hawana uchu wa kusema kwamba waikomboe wa nchi yao wahakikishe kwamba mipaka ya taifa lao imelindwa barabara. Hakuna mtu wa kutoka nje atakaye kuleteeni amani DRC, atakaye kuleteeni miundombinu DRC. Sasa hivi viwanja vingi vya ndege pale DRC ni vumbi tupu, ni viwanja vya ajabu, vinatia vina aibu na kila kitu. Kwa hiyo wananchi wa DRC wao wenyewe wanahitaji mtu wa kuwa mobilize, wana wanahitaji mtu wa kuwahamasisha wawe na uzalendo kwa sababu kwa mfano nikiupa mfano kidogo tu, hawa hawa ndu, hawa jamaa wa M23 wale jamaa ni wachache, lakini wameshikana pamoja, wamekuwa kitu kimoja kuwaangusha wale si kazi nyepesi, ukizingatia kwamba wanaungwa mkono na Kampala pamoja na Kigali. Kwa hiyo pale kazi wanayo. Hata ni kweli sadeki kuendelea kuwepo pale kwa mwaka mmoja zaidi, sidhani, kama nilivyosema hapo awali, kwamba hii italeta mabadiliko yale tunayo yatamani sisi, na pengine labda wananchi wenyewe wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Katika matukio ya Afrika, msikilizaji, leo ikiwa ni Novemba 21 ni siku ya televisheni duniani, ambapo jamii za watu kutoka mataifa mbalimbali hujitokeza kuelezea umuhimu na nafasi ya televisheni katika maisha yao ya kila siku, wakiangazia pia na changamoto za matumizi ya chombo hicho kulingana na maendeleo yake ya teknolojia. Mwandishi wetu wa Kairo, Shafi Mbinda, anayo ripoti kamili. Siku hii imekuwa ni rasmi na ni yenye kuadhimishwa tangu pale Umoja wa Mataifa ulipotangaza kupitia azimio lake la 51 mwaka 1996 kwa kuzingatia mchango wa televisheni katika tasnia ya habari. Sasa kwenye makala hii maalum, nimezungumza na wapenzi wa runinga na vipindi vyake. Adnan Magingo anaamini kuwa maadhimisho ya siku hii yana mchango mkubwa pia katika uzalishaji na maboresho ya kifaa hicho. Uh, kwa kweli siku hii ni siku muhimu sana, hata watengenezaji pia inawahamasisha. Ndio maana unakuta kila siku kunakuwa na kuna matoleo tofauti tofauti, yani watengenezaji wanaandaa kila siku wanazidi kuboresha, na ndio maana kila leo ukienda dukani, ukienda masokoni, unakuta vifaa vipya, teknolojia mpya imeboreshwa, imeendelezwa. Miaka ya nyuma tukuwa na TV hizi ambazo tuzupanapo hivi sasa TV ambazo imekuwa katika muundo ubora kabisa, mtazamo mzuri kabisa, unavutia tofauti na zile za zamani, pia zina zina zina zina save hata sana nafasi ya kuweka uzito. Yani ime, ime, imeendelezwa kwa asilimia kubwa sana, mwenyewe ukiangalia unaona utofauti mkubwa. Bila shaka televisheni za kisasa zimeboreshwa mno, kiasi kwamba viambatanisho vyake, mfano microphone, kamera, pamoja na uwezo wa kuiunganisha na huduma za kimtandao, ni jambo ambalo linaweza kuleta baadhi ya changamoto na kumgharimu mtumiaji asiye makini mbele ya wa wadukuzi. Kwa uchache katika hili, Khamisi Kandi anatupatia fikra kuunganisha email yako kwenye smart TV. Maana mule kwenye TV umeweka email, kwa watu wanaweza katumia kukuhaki na kujua ulipo na kama kukudhuru, watu wakakudhuru au watu wakaitumia akaunti yako vibaya. Moja ya mchango wa televisheni katika tasnia ya habari kwa miaka mingi ni kumtafsiria kwa picha yule anayesikiliza redio na kufuatilia taarifa za matukio mbalimbali duniani mpaka hivi sasa Wasikilizaji wa idhaa nyingi bado wanakiri kuendelea kunufaika pia kwa matangazo ya televisheni, anaeleza Dinani. Vipindi vya, vya redio vya zamani ambao tulikuwa tunavisikia hivi sasa tunavisikia na tunaviona na watangazaji wake na waandaaji wake, pengine nini, sio rahisi kwangu mimi kuweza kuwafikia kuwaona moja kwa moja. Ukisikia tu sauti yake, basi unajua huyo mtu fulani. Watu maarufu maduniani pia tunawaona kupitia vipindi vya, vya, vya, vya tv Licha ya simu ya mkononi kurahisisha upatikanaji wa taarifa za matukio kwa picha, maandishi, video na sauti, lakini bado utamaduni wa kutazama televisheni unaendelea kudumishwa na familia mbalimbali, hasa linapokuja swala la malezi, anaeleza Khamisi Kandi. Uh, kumekuwa na, mita... na njia nyingi za kuhabarisha, lakini njia hizi zimekuwa sasa hivi sasa zimekuwa ni kero, kwa sababu njia zingine zinapotosha. Uh, I mean, mimi kama baba ya mimi natumia uh, sasahivi kwa mfano, mathalan, mtoto wangu ndo anaanza kuongea kwao, mi huitumia televishen kama ku, ku, kumwekea masomo ambayo, kwa mfano sasahivi, anaanza kuongea, namwekea alfabeti za Kiingereza na Kiarabu na Kiswahili sometime kwa ajili ya kujifundisha lugha mbalimbali. Nimezungumza pia na mhadhiri wa Kiswahili kutoka chuo kikuu cha Cairo, Profesa Taha Juma ambaye huwasisitiza wanafunzi wake kunufaika na vipindi vya televisheni ili kujiendeleza kielimu. Hasa wanafunzi wangu wa lugha ya Kiswahili, huwa na wahimiza sana wawe wanatazama televisheni. Kwa mfano hapa nilipo Kairo, kuna televisheni maalum inatoa mafunzo mbalimbali, kuanzia mafunzo ya shule ya msingi, sekondari, na mara nyingine hata mafunzo ya chuo kikuu na alkadhalika, mafunzo muhimu kama kuna kozi za lugha kupitia televisheni. Kwa hiyo naweza kusema kwamba ina mchango mkubwa sana katika kuendesha elimu. Lakini licha ya maudhui zinazotazamwa kupitia televisheni ni kutoka katika vyanzo vilivyo vi rasmi, bado wazazi na walezi wanashauriwa kutupia macho mienendo ya watoto wao na matumizi ya televisheni. Ni mtoto kwenda kuangalia video ambazo, uh, za kiutuuzima zile ambazo wanasema ni under 18 ambazo wanakuwa wameziwekea caution. So ile pia inaweza, uh, inaweza ikampelekea mtoto kuwa na maadili mabaya. Kwa hiyo mimi kama mzazi na wazazi wengine, unapokuwa na kifaa kama TV unahitaji mtoto wako atumie, mtoto wako ni vizuri ukaangalia video ambazo wewe kama mzazi mwenyewe utakuwa umezipitisha, kwamba hizi hata akiangalia mtoto wangu hizi zinafaa. Yani kimsingi ni vizuri, mzazi kama mzazi ukamsimamia mtoto kwenye kila kitu ambacho aa, anakifanya ili kuhakikisha kwamba anakuwa katika makuzi mazuri. Na maadhimisho haya ya siku ya televisheni duniani yanaendelea kuonesha pia uwezo wa chombo hicho katika kuelimisha, kuhabarisha na kuwaleta watu pamoja licha ya mipaka ya kitamaduni ulimwenguni kote. Kutoka Cairo, Shafi Mbinda, Sauti ya Amerika. Raisi wa Kenya William Ruto amesema Alhamis amefuta mikataba ya upanuzi wa uwanja wa ndege pamoja na nishati kwa mamilioni ya dola kutoka kwa tajiri wa India Gautam Adani baada ya madai ya Marekani kuhusu hongo pamoja na mashtaka ya udanganyifu dhidi ya mmoja wa watu matajiri zaidi barani Asia. Serikali ya Kenya imesema inachunguza namna kiongozi maarufu wa upinzani nchini Uganda, Kizza Besige, alivyoondolewa Nairobi wiki hii kufuatia ukosoaji mkubwa kwamba serikali imeshindwa kuwalinda wapinzani wa kigeni katika ardhi ya Kenya. Mjumbe wa Marekani anatarajiwa kukutana na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu leo Alhamis, wakati kukiwa na shinikizo la kutaka kusitisha mapigano katika vita vya Israel na kundi la wanamgambo la Hezbollah lenye makao yake nchini Lebanon. Jeshi la Ukraine limesema Alhamis kuwa vikosi vya Rusia vilirusha kombora la masafa marefu nchini Ukraine ambalo kama itathibitishwa litakuwa utumiaji wa kwanza wa silaha hiyo tangu Rusia ilipovamia Ukraine mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Waziri wa ulinzi wa Uingereza John Healey anatarajiwa kukabiliwa na maswali ya wabunge Alhamis juu ya ripoti ya vyombo vya habari kwamba Ukraini ilitumia makombora ya Uingereza aina ya Storm Shadow. Na kwa hizo habari tunafika mwisho wa matangazo yetu ya jioni ya leo, kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote ambao wameyafanikisha, msimamizi amekuwa ni Hadija Riami. Hapa studio nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi. Upande wa pili tulikuwa naye Aida Issa kama mwelekezi wetu. Mimi naitwa BMJ Muridhi. Kwa pamoja tunakutakieni usiku au siku njema popote pale ulipo.