Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Nam msikilizaji, mambo ni mazuri kabisa hapa Washington DC, nikiwa ndani ya nyumba hii ya studio. Msikilizaji, nimekusha jaa tele kama pishi la mchele. Namna gani wewe, msikilizaji, hujambo huko? Poa huko, standby kupokea vitu vizito kutoka Washington DC. Msikilizaji, nimekusha jaa tele, we utamalizia kama vile msikilizaji atamalizia, au sio? Ah. Haya, yeah. Ah, mwingine yuko Sunday Shomari. Sunday Shomari, sina mchezo, niko nani kufanya vitu safi kabisa, na hayuko peke yake. Kama unavyosikia kuna sauti nyingine inaingia hapo eh, lakini mimi sijajaa kama zito iliyoshiba, zito iliyoshiba eh <laughs> lakini <laughs> hii haijajaa kama pishi la mchele <laughs> <laughs> lakini imejaa kiasi, ila imeshiba vizuri, imeshiba vizuri. Msikilizaji, ndivyo mambo yalivyo hapa VOA Express, moja kwa moja kutoka Washington DC na kwambia leo tumechangamka kweli kweli hapa, na pia nasikia ngoma ambazo tumepanga ni zile moto. Ehe, moto sana nasikia mimi. Naitwa BMJ Muridhi, msikilizaji, e, tuko tayari kabisa kukuendeshea mpango huu hii leo, na tutakuwa tukiangalia moja ya masala ambayo ni muhimu sana. Leo ni siku ya televisheni duniani. Maadhimisho yanafanyika kote kote, lakini umuhimu wa televisheni upo au haupo? Umepungua au umeongezeka? Utasikia yote hayo katika matangazo haya. Bila shaka, mzee wa kazi BMJ anaeleza hilo ni swala ambalo ni nyeti kweli kweli, lakini pia usisao, msikilizaji, kwenye kipindi hiki wanakuambia bila muziki hujasukuma gurudumu la VOA Express, tutapata ngoma mbalimbali, kama alivyosema mwenzangu BMJ Murithi. Lakini vilevile msikilizaji, usisahau kwamba leo tutaangalia pia habari za dunia na vilevile vile habari za burudani. Ikiwa ni siku ya Alhamisi, nitakuteremshia vitu vizito kama BMJ anavyoviita, mambo ya CMA Awards kule Marekani yalivyokuwa. E, nitaangalia hayo vilevile vile. na mambo ya filamu ambazo zinakuja filamu mpya tutamulika katika mambo ya burudani. Kwa hiyo, msikilizaji, tafadhali usiondoke kando ya redio yako, maana vitu ni vingi kwa ajili yako wewe, msikilizaji. Sawa sawa kabisa, nafikiri asante. Tunaweza enda moja kwa moja tuangalie uh, hili suala la siku ya televisheni. Tutazungumza mengi, pamoja na kama ulivyosikia kwamba tutakushirikisha wewe msikilizaji katika uh, gumzo hili, kujua na wewe unazungumzaje kuhusu E, mambo ya televisheni na vile ambavyo yamebadilika kadri miang, miaka inavyosonga, ni kwa uzuri au ni kwa ubaya? Ni kwa manufaa au ni athari mbaya kwa jamii? Leo kama tulivyosema, dunia inaadhimisha siku ya televisheni ulimwenguni katika juhudi za kuhamasisha umuhimu wa chombo hicho e, kwa jamii na pia kuangazia athari zingine ambazo zinaweza kutokana na chombo hizo hicho katika jamii. Siku hii inatumika kama ukumbusho wa jukumu la televisheni katika kuweka wazi maoni ya umma, vilevile kutoa habari na kuburudisha mamilioni ya watu. Kauli mbiu ya mwaka huu 2024 ni siku ya televisheni duniani ni ufikivu, maana yake, yani kule kufikia uh, watu wengi zaidi iwezekanavyo, ili kupeleka ujumbe eh, kwa watu hao, ikilenga kufanya maudhui ya televisheni kuwa eh, ya pamoja, na kuhakikisha kwamba yanakuza elimu, mabadiliko ya, ya kijamii na vilevile na vile vile mifumo mbalimbali mbali ya kimataifa. Na wakati siku hii ikiadhimishwa Hebu tuangazie ni kwa nini inaadhimishwa kwa leo na ilianzaje? Kuanzishwa au kuzinduliwa kwa siku hii ni mwaka 1996 ambapo baraza kuu la umoja la Umoja wa Mataifa lilitangaza Novemba 21 kama siku hii ya televisheni duniani, na ni uamuzi ambao ulikuja kufuatia kongamano la kwanza kabisa la televisheni duniani ambalo lilifanyika Novemba 21 na 22 mwaka 1996. Sasa Sande, kumekuwa na mm hatua -hmm. na maoni mseto kuhusu kama televisheni bado ni muhimu au imekuwaje, hasa vijana. Na ndio maana yake hiyo, tumemtafuta huyu uh, Willy Lusige, huyu mwandishi wa habari uh, wa siku nyingi pale uh, katika televisheni ya uh, Citizen TV pale nchini Kenya, kampuni ya Royal Media Uh, na uh, Lusige, karibu kwenye uh, VOA Express. Twende moja kwa moja tueleze, je, umuhimu wa siku hii ni upi, wakati ambapo kama tunavyojua vijana wengi wanaonekana kuhamia kwa uh, vifaa na vyombo vingine mbalimbali mbali, tofauti na televisheni kama tulivyoijua zamani? Anaweza kusema kwamba idadi ya watazamaji inaendelea kupungua kadri siku zinavyosonga kwa kupitia runinga za kawaida, lakini takwimu bado zinaonyesha huenda labda ile idadi inaongezeka kwa wale ambao wanatazama kwa kutumia simu na zile njia za mitandao, lakini kwa asilimia kubwa wale ambao walikuwa ni watazamaji wa njia za kitambo ambazo sisi tumezoea za kuketi sebuleni kutazama runinga kwa idadi kubwa, eh, siku zinavosonga ndivyo hiyo idadi inaendelea kupungua, hususan sana katika eh, vijana ambao ni wa kizazi kipya, vijana ambao ni wa umri wa kuanzia miaka thelathini na tano kurudi chini. Sasa unauonaje mstakabali wa televisheni hasa kwa vijana e, baada ya uhamasisho huu ambao unafanywa na Umoja wa Mataifa. Je, unadhani kwamba wale ambao wamehamia, au kabisa kwamba hawatazami runinga e, watarudi katika kutazama vyombo hivyo, au sasa hali imebadilika na hakuna kurudi nyuma? Itakuwa kwamba televisheni itakuwa ni historia licha ya uhamasisho huu wasiwasi ambao umeweza kukumba gazeti ambalo tumeweza kuona kwa mfano hapa nchini Kenya, idadi ya wasomaji imepungua kwa muda mrefu, wasomaji wanapohamia kwenye mitandao na kwenye simu. Pia ndo taswira ambayo inaendelea kujitokeza katika sekta ya televisheni, maanake wengi wanaepuka sana kutazama runinga katika njia za zamani za kawaida, na pia hata katika mtandao idadi inaendelea kupungua kwa sababu licha ya kwamba wengi wao wanajitokeza kuweza kufuatilia matangazo ya runinga kupitia simu, pia zile simu za kisasa ambazo tunaziita smartphones zinakuja na vitu vingi ambavyo pia wakati mwingi vinachukua yale makini yao. Kwa hivyo unakuta licha ya kwamba wanaweza wakatazama runinga kupitia simu zao za rununu, hususan vijana, idadi inaendelea kupunguka, maanake wana njia nyingine na programu nyingine ambazo ziko kwenye simu ambazo zinachukua muda wao mkubwa. Na unakuta pia yale matukio ambayo televisheni zinapeperusha, labda katika wakati saa fulani inapofika, wanaposoma habari wanaweza kupokea na kutazama zile video kabla hata ya kusoma kwa habari hizo kupitia programu zingine ambazo ziko kwa simu. Kwa hivyo wasiwasi upo na hali inaonekana kutokana na takwimu ikiendelea kupungua, kwamba licha ya kwamba kuna vifaa vya kiteknolojia, hususan simu ambazo watazamaji wanaweza kutumia kuweza kutazama runinga, idadi inaendelea kupungua kutokana na ujio wa e, teknolojia nyingine, programu nyingine ambazo zinawapa e, ile habari ambayo wametazama kwenye runinga moja kwa moja na kwa upesi zaidi. Kwa hivyo navyodhani, kwa takwimu yangu ama kwa msimamo wangu na mtazamo wangu Siku zinavyosonga ndivyo idadi itakavyoendelea kupungua, na pia hata kuna wasiwasi kwamba huenda itakafika mahali ambapo watazamaji wa runinga, iwe kwenye mtandao, iwe kwenye simu, iwe kwenye hali ya kawaida, itakuwa imepungua kabisa, maanake wanaweza kupata zile habari kupitia programu zingine za simu. Shukran sana, Willi Lusige, ukiwa hapo Nairobi. Asante sana. Haya basi, moja kwa moja BMJ Muridhi, baada ya kutoka Nairobi turuke mpaka Dar es Salaam, Tanzania, ambapo tunakutana na kijana Wango George. Karibu sauti ya Amerika, Wango. Eh, nashukuru nashukuru nashukuru. Bila shaka Wango, kwa upande wako unaweza ukatuambia ukiwa kama kijana ambaye unafuatilia mitandao na televisheni kwa kiasi kikubwa, utueleze tu kwa, kwa mtazamo wako, hivi sasa televisheni unavyoitazama na vijana wenzako mtaani unavyotazama, e, ni kama siku za zamani mnaona televisheni umuhimu wake uko pale pale au hivi sasa kuna mabadiliko makubwa, hasa kwa sababu ya kuingia kwa mitandao ya kijamii? Bado watu wanakwenda kwenye televisheni na kupata taarifa zao kama zamani au unavyoona hali imebadilika? Imekuwa vipi ikiwa leo ni siku ya televisheni duniani? Ah, kwa majina naitwa Wango Ugopa. Ah, kwa upande wangu ni, mi naona kuna mabadiliko mengi yametokea na mabadiliko hayo yamefanya kuangalia au matumizi ya televisheni kubadilika, kwa sababu sahivi vijana wa sahivi ambao wengi wanaaa-wanajua kwa jina la Gen Z ni watu ambao tumekuwa kwenye kipindi cha kutumia sana social media mwona, kwa hiyo yale upatikanaji wa maudhui unatofautiana sana. Kama ukiwa kwenye TV, kwenye TV ni yanakuja maudhui ambao kwa vijana wa Gen Z ni kama ni lugha ya mtani, wanasema hayawakoshi. Kwa hiyo inapelekea sana kutumia sana social media, kwa sababu mtu anaweza akatumia akapata maudhui yoyote anayotaka bila kusumbuliwa na bila shida yoyote. Kwa hiyo mabadiliko yametokea kwa wingi na na matumizi ya televisheni kaja siku zinavyozidi kwenda yanapungua na yatazidi kupungua, ci vizazi zinaendelea kuendelea. Na wewe kwa utaratibu wako unavyoona hivi sasa ukiwa kama Gen Z, vijana wanavyohuko mm -hmm. Wanakuelekea kuna matumizi ambayo pia yana gharama zake. Haya kwenye mitandao inabidi uwe na bando na kadhalika mm -hmm. Pengine changamoto gani ambayo kwa vijana unaiona ambao pengine bado itawarudisha kwenye televisheni ya kawaida, labda kwenye michezo kama mpira au nini, au unavyoona ikoje hali hiyo hiyo? Eh, eh, ni point kweli. Kwa hizi matumizi ya hizi social media, ni kwamba changamoto kubwa ni hiyo, ni ya ya, ya ya matumizi ya bando, maana huwezi ukapata ukapata service ya hayo masoshal media kama ni Netflix, kama ni YouTube, kama ni Instagram, kama ni Facebook, kama ni kichote ambacho ni cha mtandaoni bila kutumia bando. Na bando linahitaji pesa, na huku kwetu Tanzania kuna changamoto sana ya bando kupanda bei. Ila ukiangalia kama TV, ukishalipia mara moja kwa mwezi mzima, unatumia tu so bila matatizo yoyote. Kwa hiyo kwa namna moja ama nyingine, kuna mda unalazimika tena urudi kwe, kwenye matumizi ya televisheni kabisa kwa hiyo hiyo changamoto bado ipo na itaendelea kuwepo bila shaka. na kushukuru sana Wango Njigopa kuzungumza na Sauti America, kila la heri sana sana. Ah, nashukuru pia BMJ Muridhi. Umesikia hayo mambo, mtandao upo lakini televisheni bado itaendelea kuwepo. Maana ndugu yangu mm -hmm, bando nalo kulinunua ni kazi. Sawa kabisa, tutawapa nafasi pia wasikilizaji wachangie hili lakini, baada ya kibao hiki chake Bahati wakishirikiana na Musa Ajakadala kule Kenya, wanasema chimama ja vitu hapo mwanamziki Bahati na mzee wa kazi Musa Jakadala. Unampenda sana BMJ, sa ngoma inaonekana Afrika kabisa. Hey, sa inakugusa sana hii ngoma yeah. Maneno yake ni ukiaimba, ya ukiyaimba we mwenyewe kabisa. Mpaka injinia injinia wetu Eh, pale pia Patrick Patrick, eh, tena anasema <laughs> hataki ikatizwe kwa sababu alikuwa anaisikiliza taratibu <laughs> <laughs> Nakwambia, ndivyo mambo yalivyo, msikilizaji, lakini kwa sababu ya muda tutaachana na hiyo ngoma, labda tutairejelea siku nyingine eh, lakini ndivyo mambo yalivyo, tunaendelea na barazani, barazani. Na swala ni lile lilelile <laughs> eh, kuhusu umuhimu au kutokuwa na umuhimu kwa televisheni katika siku za, za, za sasa na hasa ni kwa sababu leo Novemba 21 ni siku televisheni duniani Di. Sasa tuambie wewe msikilizaji, ina mchango gani katika demokrasia pale mahala ulipo? na tayari BMJ tunawao wasikilizaji wa la ya simu, bila shaka, na huyu ni mmoja ambaye pia ni mchangiaji wa siku nyingi na vilevile ni mdau katika masuala haya ya matangazo. Uh, Ochieng George, karibu, tueleze ulionayo moyoni siku hii ya televisheni duniani. Asante ah, sana. Siku hii ya televisheni duniani, bwana eh, Sande Shomari pamoja na BMJ Mridhi, ni siku muhimu sana ikizingatiwa ya kwamba televisheni imekuwa ni chombo ambacho kina manufaa na kinaelimisha na pia kinafahamisha. Kwa mfano huku Afrika na Kenya kiujumla, tunategemea runinga kwa, kwa mambo mengi tu kuhusu kutupasha habari, na habari haiwezi kutupita bila runinga, na inatufanya tuhisi ya kwamba tuko karibu na yale ambayo yanatokea popote inapotokea kote duniani. Kwa hivyo siku hii ya runinga, runinga ni chombo muhimu zaidi na tunakitegemea pakubwa sana. Nakushukuru sana mzee wa kazi, Ochieng George, kutoka kule nchini Kenya. Asante sana kwa kuzungumza nasi. Na moja kwa moja pia kwenye laini ya simu tunaye Baba Serapia kutoka nchini Tanzania. Karibu, hebu jitambulishe <laughs> na utuambie uko wapi, halafu tuendelee. Majina yetu ni Bonifas Stiveni Babasla, pia anapatikana Katoro Geita nchini Tanzania. Binafsi kwa upande wangu, tukiwa tunaadhimisha siku ya televisheni, kiukweli televisheni kimekuwa ni chombo muhimu sana katika jamii, katika upashaji wa habari. Lakini pia ukiangalia kwa sasa jinsi dunia ilivyobadilika, televisheni inapatikana mpaka vijijini ya mahala ambako kiukweli zamani ilikuwa ni changamoto kidogo kwa kupatikana televisheni, wengi wao kwa kutumia redio, lakini sasa hivi televisheni imeenea sehemu nyingi sana mpaka kwa babu yangu kijijini huko anafuatilia matangazo ya televisheni. Kiukweli ni teknolojia ambayo ipo juu sana na pongezi sana kwa wamiliki wa vyombo vyote vya televisheni duniani kwa kuadhimisha siku hii muhimu sana kwao. Shukran sana papa Serapia kwa mchango wako huo. Msikilizaji, ni hapa VOA Express na sande Shomari. Kabla hatujasoma mawili matatu kutoka kwa wasikilizaji, unajua hii ni swala la televisheni. Nafikiri wale tumezungumza nao pia wametaja hilo. Unaweza kufikiria televisheni kama chombo ambacho tukuwa tumezoea kukiweka kwenye ukuta, lakini sasa yale maudhui ya televisheni unaweza ku... anahama, televisheni ipo tu, lakini mm -hmm. chombo chenyewe kidogo ni tofauti kwa sababu tunapoangalia vipindi vyote kwenye mitandao, mm -hmm. Sijui ile pia tutaita televisheni kwa kweli e, maanake, unajua kama kuna mpira kwa mfano, mechi ya kombe la dunia, Nam. au mechi ya timu ya ligi kuu au mechi ya ligi yote duniani mm -hmm. unaweza kuingia kwenye simu yako ukaingia kwenye televisheni yako ukaangalia Naam. kwa hiyo inahama kutoka kwenye ukuta mm -hmm. inakuja mkononi kwenye televisheni kwenye kiganja chako cha mkono au kwenye tarakilishi kompyuta yako mm -hmm. au kwenye kompyuta popote pale, ndio inakuwa kwamba ni vigumu saa zingine kuweka ile laini mm -hmm. ya kutofautisha kama kweli watu wanatazama televisheni kama tunavyoijua au hii ambayo imehamia kwenye streaming na kadhalika. Haya, tusome mawili matatu kutoka kwake Didie Sahani. Ohodari, naambiwa muda umekwisha, lakini nisome tu la Didie Sahani. Anasema, bila shaka televisheni ina mchango mkubwa kukuza demokrasia wakati E, wanapata nafasi na kuwapa nafasi watu kutoa maoni yao, kufunza wasikilizaji, e, kutokandamizwa na vilevile vile kuhimiza demokrasia. Twende kwa habari za dunia. Katika habari za dunia, waziri wa ulinzi wa Uingereza John Hili anatarajiwa kukabiliwa na maswali ya wa wabunge bunge Alhamisi juu ya ripoti za vyombo vya habari kwamba Ukraine ilitumia makombora ya Uingereza ya Storm Shadow kwenye maeneo ya ndani ya Rusia kwa mara ya kwanza siku ya Jumatano. Hili anatarajiwa kufika mbele ya kamati ya ulinzi wa bunge hii leo Alhamisi. Kesi hiyo ilipangwa kusikilizwa kabla ya shambulio la Jumatano. Serikali zote mbili za Uingereza na Ukraine zimekataa kuthibitisha au kukataa ripoti kwamba vikosi vya Ukraine vimerusha makombora kumi aina ya Storm Shadow kwenye malengo huko Marino, katika mkoa wa mpakani wa Kursk nchini Russia. Serikali ya Kenya imesema kwamba inachunguza namna kiongozi maarufu wa upinzani nchini Uganda Kiza Besige alivyoondolewa Nairobi wiki hii kufuatia ukosoaji mkubwa kwamba serikali imeshindwa kuwalinda wapinzani wa kigeni katika ardhi yake. Kizza Besigye, mpinzani wa muda mrefu wa rais wa Uganda yoweri Museveni, alitoweka katika mji mkuu wa Kenya siku ya Jumamosi na alionekana tena jana Jumatano katika mahakama ya kijeshi nchini Uganda ambako, ambako alishtakiwa kwa makosa ikiwemo kumiliki silaha kinyume cha sheria. Mjumbe wa Marekani anatarajiwa kukutana na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu hii leo Alhamisi, wakati ukiwa na shinikizo la kutaka kusitisha mapigano katika vita vya Israel na kundi la wanamgambo la Hezbolah lenye makao yake nchini Lebnan. Mjumbe Amos Hochstein aliripoti kuwepo maendeleo katika kile alichokieleza kama mazungumzo yenye tija ya wiki hii na maafisa wa Lebnan, yakimjumuisha spika wa bunge na B Beri, mshirika wa Hezbola anayewapatanisha wanamgambo Jeshi la Ukraini limesema Alhamisi kwamba vikosi vya Rasia vilirusha kombora la masafa marefu nchini Ukraini ambalo kama litathibitishwa, itakuwa ni utumiaji wa kwanza wa silaha hiyo tangu Rasia ilipovamia Ukraini mapema mwaka 2022. Jeshi la anga la Ukraini limesema kombora hilo lilirushwa kutoka eneo la Astrakhan nchini Urusi na lilikuwa sehemu ya mashambulizi makubwa ambayo yalijumuisha kombora aina ya hypersonic linalosafiri kwa kasi kubwa na la kiwango cha juu, pamoja na makombora saba ya masafa ya chini. Hoya, mbona umechalala hata buku huna bado umelala? Fanya chakala chakala kikili kakala, imepanda imeshuka kama vile daladala. Kaka kibiashara ya mala ya mala mengia metoka kama vile kwa wakala Time spending my money, enjoy my time. Ni mwendelezo wa ngoma yake ambayo alitoa awali na inajulikana kama me time, lakini hii inaitwa my time. Ulikuwa umetaja kwamba huyu darasa anaangusha vitu vibaya sana sana, sana, sana, sana vya kutisha na vizito. Eha. Tumwalike tukae naye hapa studio siku moja, tuzungumza naye atueleze mambo yake anavyokwenda hivi. Una, unaona umaarufu wake unatoka wapi? Huyu kijana amezaliwa mwaka elfu tisa mia themanini na nane, amepanda sana, amepanda kwelikweli. uh -huh. Na unajua BMJ, vijana hawa siku hizi kila mtu anapoonyesha kipaji chake uh -huh. ni nina, nafasi na rahisi kwa sababu mitandao ya kijamii ipo, kuna YouTube kuna kadhalika. Kwa hiyo anapofanya kitu chake we BMG, ambaye huko hapa Marekani mm -hmm. hata ukuwepo kule Tanzania mm -hmm. mara moja unakamata, unashika line, unasema da, kumbe huyu kijana yupo. Unaona tofauti za miaka ya zamani, kwa hakuna kitu kama hicho mpaka anchukue ndege aje hapa ndio umwone, unaona? <laughs> Safi kabisa, muda umekimbia sana. huyo mwanamuziki anaitwa mm -hmm. Sharif Thabiti Ramadan, jina la kisanii Darasa. Msikilizaji anatupeleka kwenye kipengele hiki ambacho tunaangalia mambo ya burudani Sande Shomari, bila shaka BMJ Mridhi, mambo ni mazito kweli kweli, na moja kwa moja basi tuangalie katika masuala ya burudani. Katika masuala haya buru, ya burudani BMJ mm. naanza na habari ambayo unaifahamu na umeisikia ya mwana mitindo au mwana mrembo malkia urembo wa Nigeria Chidima Adeshina ametoa taji la mshindi wa pili katika mashindano ya Miss Universe ambayo alifanyika kule wapi? kule Mexico. Mexico hii ilikuwa ni shindano la tatu la sabini na tatu la Miss Universe, na alitoka na nafasi hiyo nyuma ya aliyeshinda, uh, Victoria Jean Delvig wa Denmark alitawaza kuwa mshindi wa Miss Universe. Lakini dada huyu wa Chidema ana hadithi nyuma yake. Hadithi yake ni kwamba aliingia kwenye michuano hii wakati alipotoka katika shindano la Afrika Kusini ambalo ilibidi ajiondoe mwezi Agosti kwa madai kwamba wakisema mama yake aliiba utambulisho wa uraia wa nchi hiyo kwa udanganyifu, madai ambayo bado yanachunguzwa kule Afrika Kusini. Yeye asili yake ni Nigeria, kwa sababu wazazi wake wanatokea Nigeria. Sasa alikuwa ni mwanafunzi wa sheria, na akaona baada ya kukabiliwa na upinzani kule Afrika Kusini, wengi wakimsema kwamba ah, hakustahili kushindana huku, sio kwao basi Nigeria wakasema lahasha hasha, tunakukaribisha nyumbani, uje ugombee taji la Miss Universe Nigeria, ambalo alienda na kushinda taji hilo. Sasa basi, baada ya kukubali mweleko huo, hii imekuwa ni nafasi ya kwanza kabisa kwa taifa ya Nigeria kupata nafasi ya pili katika michuano ya Miss Universe na kuweka historia kwa taifa hilo la Nigeria, na wengi kwenye mitandao ya kijamii wakizungumza kwamba fursa hii imempa nafasi ya kuwaziba midomo wale waliokuwa wakimzodoa kule Afrika ya Kusini na kama BMJ unakumbuka taji hili lina historia kubwa. Tisini na nane kuna mwanamke kutoka Botswana mm -hmm. au msichana kutoka Botswana aliwahi kufanikiwa kushindwa, anaitwa Mpole Kwelagobe, alikuwa naye mshindi wa Miss Universe kutokea Afrika kwa mara ya kwanza. Kutokea wapi? Katika nchi ya Botswana. Aliporudi kule kwao, ilikuwa ni sherehe kubwa kweli kweli, kwa sababu ni taji hili lenye napoheshima kubwa. Kwingineko ni katika muziki BMJ mm -hmm. miswala ya muziki wa country. Unajua muziki wa country wewe kabisa, eh. CMA awards zilifanyika hizi, ni tuzo za muziki wa country ambayo kule Kenya nasikia unapendwa sana BMJ mm -hmm. mwanamuziki Chris Stapleton alichukua tuzo nne, eh, kutoka kwenye chama hiyo cha muziki na akatoka kuwa ametamba, wakati msanii Morgan Wallen awalen alitoa tuzo bora ya mburudishaji wa mwaka. Ushindi wa Stapleton ni pamoja na wimbo wa mwaka na wimbo white horse na alipanda jukwani kwenye uwanja wa Bridgton huko Nashville tennessee, eh, na kutumbuiza show ambayo ilionyeshwa moja kwa moja televisheni ya ABC ikiwa pamoja na onyesho la ufunguzi na Post Malone. Lakini usiku huo haukwenda hivi hivi, ndiyo, ambapo msanii aliyekuwa akiongoza kwa uteuzi anaitwa uh, Wallen niliyekutajia, alikuwa na uteuzi saba na hakuwa kimya pale ambapo mtangazaji Jeff Bridges alipotaja jina lake eh, na kuibuka na kuwa mburudishaji bora wa mwaka. Asante ah, sana, sana. Sandi Shomari, najua una mengi sana lakini, lakini wasikilizaji pia wanaweza kutazama mengi wakienda kule kwenye duniani leo, tutakuwa na mengi sana katika ya, burudani itayangusha ya hii. Dakika moja imebaki, tuangalie swali la leo tuliuliza. Kiza Besije kama ulivyosikia kwenye taarifa zetu alikamatwa, wengine wanasema alitekwa, akiwa Kenya na kurudishwa huko nchini Uganda kwa nguvu. Huyu ni mwanasiasa wa upinzani. Nini maoni yako? Uh, Salama Machano eh, wa east Africa, mambo huko DRC anasema ni mwiba kwenu. Malengo yanakuwa yawe ni pamoja na amani, furaha na maendeleo, ila wapi? Sasa anauliza hilo swali. Muda umetuishia msikilizaji, tunaachana na haya mambo ya VOA Express. Tunakuacha na hii ngoma. Mi naitwa BMJ Mrithi, nimeshirikiana na Sandi Shomari upande wa pili, tumekuwa naye Aida Isa pamoja na Patriki. Eh, tunasema asanteni sana kuendelea kuwa nasi. Mnawepata kiama, tuombe uzima. ah, mm,