Ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Profesa Kithure Kindiki ameapishwa kama naibu rais wa Kenya chini ya saa 24 baada ya Mahakama Kuu kuondoa amri iliyokuwa imezuia kuapishwa kwake kujaza nafasi iliyoachwa wazi baada ya baraza la seneti kumwondoa madarakani Rigathi Gashagwa. Katika sherehe iliyoonyeshwa moja kwa moja na televisheni za Kenya kutoka ukumbi wa mikutano wa kimataifa KICC mjini Nairobi, Kindiki amesema kwamba ataihudumia nchi yake kwa uaminifu na kushirikiana na rais William Ruto kwa ajili ya maendeleo ya Kenya. Rais Ruto ameliambia taifa kwamba anamjua vyema Profesa Kindiki ambaye kabla ya kuwa naibu rais amekuwa waziri wa mambo ya ndani na kwamba ni mchapakazi na mzalendo kwa taifa ambaye ana nia njema ya kuliunganisha taifa kwa ajili ya amani umoja na masilahi mapana ya taifa. Ruto amesema kwa muda wa miaka miwili iliyopita alikuwa ni kama anafanya kazi peke yake pasipo naibu wa kumsaidia. Rigathi gashagwa aliondolewa ofisini kupitia mchakato wa Bunge la Kitaifa na Baraza la Seneti nchini Kenya kwa makosa mbalimbali, yakiwemo kueneza chuki, ukabila, kumdhalilisha raisi miongoni mwa masuala mengine rais wa botswana mokgweetsi masisi amekubali kushindwa katika uchaguzi wa urais hatua ambayo inafikisha ukomo wa utawala wa miaka 58 wa chama kilicho madarakani kwa sasa botswana democratic party na ambacho kimekuwa madarakani tangu nchi hiyo ilipopata uhuru kutoka kwa uingereza miaka 1960 hatua ya masisi kukubali kushindwa imejiri kabla ya matokeo rasmi kutangazwa Chama chake kinashikilia nafasi ya nne katika uchaguzi wa bunge, ishara ya kukataliwa kabisa na wapiga kura. Muungano wa vyama vya upinzani Umbrella for Democratic Change unaongoza katika hesabu ya kura na kuonyesha ishara ya mgombea wake Duma Boko kuwa rais mpya wa nchi hiyo ya kusini mwa Afrika ambayo ni mojawapo ya nchi ni mzalishaji mkubwa wa madini ya almasi duniani. Rais Masisi amesema kwamba amempigia simu Boko na kumwambia kwamba amekubali kushindwa. Ameongeza kwamba Boko ndiye rais mteule. Matokeo rasmi yanatarajiwa kutangazwa baadaye hii leo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Watu saba wakiwemo watoto watano waliokuwa wanakwenda shule wameuawa katika shambulizi la bomu kusini magharibi mwa Pakistan mapema hii leo. Watu wengine kumi na saba wamejeruhiwa. Maafisa wamesema kwamba bomu la kienyeji lililokuwa limetegwa kwenye pikipiki limelipuka katika wilaya ya Mastung katika jimbo la Baluchistan linalokumbwa na ghasia kila mara. Bomu hilo lilikuwa limelenga gari la polisi karibu na shule. Afisa mmoja wa polisi ni miongoni mwa watu waliofariki na wengine wamejeruhiwa. Maafisa wameripoti kwamba gari la polisi lilikuwa linasafirisha maafisa wa polisi kulinda usalama katika shughuli ya kutoa chanjo dhidi ya polio kwa watoto inayoendelea kote nchini Pakistan. na mamlaka ya mawasiliano ya Mauritius imeamuru kufungwa kwa mitandao yote ya kijamii nchini humo kuanzia leo Ijumaa Novemba mosi hadi Novemba kumi na moja, siku moja baada ya uchaguzi mkuu. Hatua hiyo imechukuliwa wakati nchi inakabiliwa na kashfa za mawasiliano ya watu maarufu kunaswa na kuwekwa wazi kwenye mitandao ya kijamii waandishi wa habari wasiokuwa na mipaka wamesema mawasiliano ya watu ishirini wakiwemo wanasiasa, polisi, mawakili waandishi wa habari na wanachama wa mashirika kijami ya kijamii yamenaswa na kuwekwa kwenye mitandao ya kijamii tangu katikati ya mwezi Oktoba. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye BMJ Muridhi katika meza ya uandishi Kwa undani kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua, pekua, tunachimbua, tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Na leo ikiwa ni Ijumaa kama ilivyoada, tunakuwa na meza ya waandishi waandishi mbalimbali mbali wakiangazia maswala yalogonga vichwa vya habari wiki hii ni kwa undani. Mimi naitwa BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington nam karibu kwa meza ya waandishi msikilizaji. Leo kati ya maswala makuu ambayo tumekuwa tukiangazia wiki hii na vyombo vingine vya habari katika maeneo mbalimbali duniani kote ni siasa za hapa Marekani, wakati zimesalia siku chache tu kabla ya uchaguzi mkuu ambao utafanyika tarehe tano mwezi Novemba, ikiwa ni Jumanne wiki ijayo. Kampeni za mwisho mwisho za siku za mwisho mwisho zikiendelea kupamba moto kuelekea kwa wikendi hii na kama nilivyosema muda mfupi tu ambao umesalia kabla ya wamarekani kuingia kwenye vituo vya kupigia kura. Kwa hiyo kuna mengi ya kujadili. Vilevile vile tutaangalia kuapishwa kwa naibu rais mpya wa Kenya Profesa Kithure Kindiki, hafla ambayo imefanyika hii leo nje ya ukumbi wa KICC katikati mwa jiji la Nairobi. Nini ambacho kinaelezwa Vilevile tutamulika kwa kifupi kuhusu mkutano wa jumuiya ya Komesa ambao ulifanyika mjini Bujumbura, Burundi, hapo jana na kuhudhuriwa na viongozi wa nchi na serikali kutoka sehemu mbalimbali, hasa ukanda wa Afrika Mashariki, mashariki mwa Afrika, Afrika ya kati na hali kadhalika pembe ya Afrika. Katika waandishi ambao tuko nao wageni wetu hii leo ni pamoja na Joseph Njane kutoka Radio Citizen nchini Kenya, Siraji Kariango kutoka Uganda, na baadaye kidogo tutaungana na Samu Msito kutoka hapa hapa Marekani. Sasa tuende nchini Uganda. Mwandishi eh, Asiraji Kariango amekuwa akiangalia yale yanayoendelea na hasa jinsi ambavyo vyombo vya habari vimeripoti mambo tofauti tofauti, lakini kuhusiana na suala la uchaguzi wa Marekani. Asiraji, hebu eh, tueleze vyombo vya habari li, vinaliangaliaje hili, zikiwa zimesalia eh, siku chache tu kabla ya Kamala Harris na Donald Trump na wengine ambao wanang'ang'ania nafasi zao hapa Marekani kujua hatima yao hapo tarehe tano wiki ijayo. Kwa kweli, mtangazaji, vyombo uh, vya habari hapa imelivalia njuga suala la uchaguzi wa Marekani kwa sababu kama unavyojua, Marekani ikipiga chafya, nchi zote hasa zetu za Afrika, Afrika mashariki ama zinazonukia, lazima nazo zinapata mafua uh, kwa njia moja au nyingine Vyombo vya habari televisheni, manaake kuna vituo vingi vya televisheni vya vya ubinafsi, vya mashirika ya dini na nini. Kila siku katika taarifa habari za vyombo hivyo huwa wanamulika kile ambacho kinatokea, jinsi wa mwa, mwa, mwa, mwanasiasa fulani amefanya kampeni au amesema nini. Aa, si televisheni tu na pia redio mbalimbali zingine zi zi zinaweka hata kipindi maalum kuchambua kile kinachoendelea huko Marekani, kampeni, nani kasema nini, na pia magazeti. Lakini kwa sababu moja au nyingine, kwanza, ndugu Trump alikuwa rais, kwa hivyo wanamjua na ndo wanazungumzia kwa undani tena kwa upande mwingine ni kwamba ambaye amekuwa makamu rais sasa ndo akachukua, uh, mkoba wa kuweza kuwania urais na vilevile ni mwanamke na ni nadra kwa wanawake kugombea urais, ukimwacha aliyekuwa uh, waziri wa mambo ya nje Clinton, lakini huyu ndio wa pili. Kwa hivyo, uh, suala hili limejadiliwa sana katika vyombo vya habari hasa redio, televisheni na magazeti mbalimbali. Ndugu mbali, mtangazaji, nirudi kwako Joseph Njane hapo Nairobi. E, kama ambavyo tumekuwa tukizungumza kuhusu siasa za Marekani, je, hapo Kenya ama Afrika Mashariki ukiweza, umeona unaangaziwa vipi na unaripotiwa vipi na vyombo vya habari? Uh, hapa nchini Kenya na vilevile Afrika ya Mashariki, uchaguzi wa Marekani umekuwa ukiangaziwa kwa karibu zaidi, kwa sababu utakumbuka kwamba Uh, mataifa mengi uh, naweza sema mengi ya uh, eneo hili la Afrika ya mashariki uh, yamekuwa na uhusiano wa karibu zaidi na taifa la Marekani na pengine linalohusu Marekani basi linahusu mataifa haya ya jumuiya ya Afrika Mashariki, Kenya ikiwemo. Na ni kwamba utakumbuka kwamba kuna ushirikiano ambao umekuwepo wa kibiashara, kisiasa, vilevile masuala ya usalama Uh, nikiangazia kwa mfano hapa nchini Kenya uh, ni mapema tu ama miezi chache iliyopita ambapo rais William Ruto alikuwa kule nchini Marekani akafanya uh, ziara ya kihistoria akakutana na mwenyeji wake rais Jo Biden ambaye uh, anatarajiwa uh, sasa hivi kuondoka kumpisha rais mpya kupitia uchaguzi huo. Na vilevile utakumbuka kwamba Kenya imekuwa na ushirikiano wa karibu katika masuala ya usalama na ndio maana maafisa wake wa polisi walitumwa kule nchini Haiti wakiwa kati ya ujumbe wa kudumisha usalama kule, uh, ujumbe ambao vilevile una baraka za taifa la Marekani ambalo limekuwa chungo muhimu katika shughuli ya amani katika taifa hile la Caribbean. Kwa hivyo uchaguzi huu umekuwa ukiangaziwa kwa karibu zaidi, uh, muhimu zaidi. Mwanzo kabisa utakumbuka kwamba Kenya imekuwa Uh, nikana kwamba ina mizizi ya kisiasa. Utakumbuka kwamba rais wa arobaini na nne, iwapo sijakosea, rais Barack Obama, rais mstaafu, alikuwa na mizizi uh, hapa nchini Kenya, na utakumbuka kwamba sio tu wakati ule, Wakenya wamekuwa wakifuatilia kwa karibu zaidi uh, na vilevile kampeni ambazo zimekuwa zikifanywa na hasa kutoka kwa mgombea wa Democratic, anamzungumzia makamu wa rais wa sasa Kamala Harris. Aa, na vilevile utakumbuka kwamba tangu kabla hapo hapo vilevile walikuwa wakifuatilia siasa za mtangulizi um, wa Joe Biden rais pale, na mzungumzia mgombea wa Republican uh, Donald Trump. Kwa hivyo uh, kampeni zimekuwa zikifuatiliwa kwa karibu na vyombo vya habari hapa na hasa uh, kutaka kujua, je, ni vipi ambavyo kampeni zile zi, zinaendeshwa kwa njia gani? Uh, je, matayarisho ya uchaguzi yamefikia wapi? Wamarekani wanasemaje kuhusu uh, pengine uchaguzi ule, je, una ushindani mkali, lakini kuu zaidi ni kuona jinsi kampeni zinazo uh, zinapofanywa na jinsi zinavyofanywa. Kumbuka kwamba uh, utakuwa ni uchaguzi wa kihistoria ukiwa na uh, mwanamke wa kwanza ambaye yamejitosa katika kinyang'anyiro Uh, set si ni wa kwanza, lakini kutokana na ushindani ambao umekuwepo na vilevile, alipoingia katika jukwaa hili la siasa baada ya kukabidhiwa pengine ule mwenge na Joe Biden, Kamala Harris anavyo pengine, uh, anavyomenyana kisiasa na um, mshindani wake pale ama mpinzani wake wa kisiasa Donald Trump, na vilevile kutaka kujua, je atatamba katika uchaguzi huo wa Novemba tano au hali itakuwaje? Je, Marekani itaandikisha historia kwa kuwa na mwanamke wa kwanza kabisa rais? Haya yote ni masuala ambayo yanaangaziwa na, na vyombo vya habari, sio tu hapa nchini Kenya bali pia katika mataifa ya Afrika Mashariki. Kumbuka vilevile bmj wengi wamekuwa wakitaka kujua ni lipi ambalo pengine mataifa haya ya Afrika na hasa Afrika Mashariki inaweza kujifunza kutokana na uchaguzi wa Marekani. Kumbuka kwamba demokrasia imekuwa ikihimizwa zaidi katika uchaguzi wa Marekani, kujua ni lipi ambalo pengine mataifa haya yanaweza weza ama yanaweza kujifunza, ni lipi hasa wanaloweza kujifunza kutokana na demokrasia na hali ya uchaguzi. mm-hmm. Kuna wengi ambao bado wako gizani. Uh, wasifahamu je, Marekani inaendesha uchaguzi wake kwa njia gani? Uh, ni jinsi ambavyo mataifa mengi eneo la Afrika Mashariki yamekuwa yakifanya katika uchaguzi kwamba Uh, wengi wanajitosa katika uchaguzi na anayepata kura nyingi basi anakuwa ndiyo mshindi wa uchaguzi wa rais. Marekani ni tofauti kabisa. wengi wamekuwa wakitaka eh, kuhamasisha pengine wasikilizaji, yeah, watazamaji, wasomaji uh, kuhusu jinsi pengine uchaguzi unavyofanywa kule nchini Marekani. Eh, basi msikilizaji, kama ulivyosikia kati ya mengine tu iliyo nayo ni kuhusu siasa nchini Kenya, na sasa uh, Joseph uh, sijui tuanzie E, wiki hii kumekuwa na mengi tu yameendelea, lakini tuanzie pale ambapo Wakenya walikuwa wanasubiria kwa hamu kujua nini ambacho mahakama kuu ingekisema, lile jopo la majaji watatu kuhusiana na kesi ya aliyekuwa naibu wa rais wa nchi hiyo Rigathi Gachagua. Tuanzie hapo nam um, juma hili ni kweli limekuwa likisubiriwa na wengi wa Kenya hapa, kwa sababu utakumbuka kwamba imekuwa ni majuma chache hivi ya kesi mahakamani. Kesi yenyewe shabaha ikiwa ni naibu wa rais Rigathi Gachagua, ambaye alibanduliwa na bunge. Kumbuka kwamba mchakato huu wa mahakama ulianza tu baada yake kuondolewa na bunge la kitaifa, kisha bunge la Senate likapiga chapa Uh, ule uamuzi wa mwisho kabisa wa kuweza kumtimua mamlakani. Na baada ya kutimuliwa ikao chimilio ni katika mahakama, mahakama kumekuwa tuna vuta ni kuvute, uh, shughuli tele tu, uh, gashagu wakitoka katika mahakama hii hadi mahakama ile nyingine, uh, maombi yakiwa ni maombi kadha, uh, juhudi zikilengwa za kuhakikisha kwamba pengine anaendelea kushikilia ule wadhifa wake wa naibu uh, naibu wa rais wa taifa letu uh, tukufu la Kenya. Lakini kilichosubiriwa zaidi juma hili ni uamuzi wa jopo la majaji wale watatu, namzungumzia ama nawazungumzia wale majaji watatu ambao uh, walitoa uamuzi wa mwisho kabisa hapo jana, ambao ulitoa nafasi ya kuapishwa rasmi kwa naibu wa rais wa tatu wa taifa hili chini ya katiba mpya. Namzungumzia Abraham Kindiki Kidhure, profesa. Na ni kwamba uamuzi uliokuwa ukisubiriwa ni wa kuweza kuondoa ama wa kuweza kuondoa lile suala la kuweza kuzuia kuapishwa kwa Profesa Kindiki Kidhure kama naibu wa rais. Na baada ya majaji kutoa uamuzi wao hapo jana, uh, basi walisema kwamba nafasi sasa, walitoa mwanya sasa wa Profesa Kindiki kibure kuapishwa rasmi, na hiyo ikawa sasa ndio kana kwamba ndio ulikuwa mwisho kabisa wa yule naibu rais aliyoondolewa na bunge la Senet, ukawa ndio mwisho wake sasa kisiasa, kwa sababu mianya yote ilikuwa ni kana kwamba ishafungwa. Na baada ya uamuzi huo, mawakili hasa kutoka upande waliokuwa wakipinga pengine uamuzi uh, ule wa mahakama walijaribu mbinu zote za kuweza uh, kuzuia lile uh. Mawakili tukaona wagashagu wakijaribu kusema kwamba itakuwa ni vyema iwapo uh, lile ombi lingesongeshwa mbele hadi tarehe sita mwezi huu, na ni ombi ambalo lilikataliwa na wale majaji. Kumbuka kwamba walitoa kauli mbalimbali mbali, uh, kuunga mkono uamuzi ambao walitoa Uh, wa kuweza kuruhusu ile nafasi ya kuweza kuapishwa kwa naibu rais mpya. Kwa hivyo baada tu ya uamuzi wao, uh, kulikuwa katika vyumba vya habari hapa nchini Kenya, wanahabari walikuwa na shughuli tele, kwa sababu uh, chapisho, matangazo kupitia gazeti rasmi la serikali yalianza kufululiza moja hadi uh, nyingine, kuanza kuundwa kwa kamati maalum ya kuweza kufanikisha uh, pengine kuweza kumpisha naibu rais mpya. Uh, tangazo la mabadiliko ya serikalini, kaimu waziri wa mashauri ama uh, waziri wa mashauri ya nchi za kigeni ambaye vilevile mkuu wa mawaziri yakipikwa jukumu la kaimu waziri wa usalama wa kitaifa, na vilevile uh, matangazo mengine tu ambayo yaliweza kufuatia, na hilo likawa sasa ndiyo jukwaa la shughuli ya leo ya kuapishwa kwa naibu rais mpya ambaye ni Profesa Abraham Kindiki. Hebu tusikie uh, jinsi alivyozungumza uh, katika uh, kuapishwa kwake hapo uh, kwenye uwanja wa bustani ya KICC hapo jijini Nairobi. Ningependa kukuhakikishia kwamba nitakusaidia, nitakuunga mkono pamoja na wenzangu yeah, wengine serikalini, kutimiza ndoto ya Kenya ambayo ina nafasi bora zaidi been... Kenya shirikishi zaidi, yenye demokrasia zaidi A na iliyobadilika zaidi. A more democratic Kenya. Naam, katika uhapisho huo, uh, kuna mengi yaliyozungumzwa, labda mawili matatu ambayo ungependa kuwaambia wa, wasikilizaji, kando na hayo ambayo tumesikia akizungumza hapo? Naam, ni mengi ambayo uh, Profesa Kindiki Kiduri alizungumzia, namzungumzia naibu wa rais wa tatu chini ya katiba mpya uh, aliweza sana sana. Ni hotuba ambayo ilichukua muda mchache, kumbuka kwamba baada tu ya kula kiapo ya ambacho Uh, kilianza muda mchache tu dakika chache kabla ya saa tano za asubuhi. Uh, ujumbe wake kwenye hotuba yake ambayo ilikuwa ni fupi kabisa, aliangazia makuu na maswala mawili kuu ambayo aliweza kugusia. Ni ahadi kwamba ataweza, uh, kumsaidia Rais William Ruto katika utendakazi wake, akaahidi uh, kuwa mwaminifu na kuhakisha kwamba hataweza uh, Uh, kumfanya pengine ya kose tengo lolote la utendakazi, na kuahidi kwamba viapo ambavyo aliweza kukula hii leo, kumbuka kwamba ni viapo viwili uh, basi akaahidi kwamba atazingatia maneno ambayo aliweza kuahidi kutia vile viapo viwili. Uh, suala la pili ambalo aliweza kuahidi ni kwamba aliahidi kwamba ataweza kutumikia Wakenya, akamshukuru Rais William Ruto kwa sababu ya utendakazi wake. Mwanzo kabisa alimtaja kama mwanafunzi wake akisema kwamba amefuatilia siasa zake, amekuwa mwanafunzi wake wa kisiasa kwa muda wa zaidi ya miongo miwili sasa, na kuahidi kwamba yote ambayo waliweza kuahidi ataweza kwa kuhakisha kwamba anatimiza. Kumbuka kwamba suala lake hilo liliweza vilevile uh, kuweza kupigwa chapa na Rais William Ruto mwenyewe kwa sababu binafsi katika kauli yake alisema kwamba kwa muda wa miaka miwili ambayo amekuwa uongozini, amekuwa na pengo, kumekuwa na kijibaridi cha kisiasa hapa, akizungumza kwamba amekuwa akitwikwa jukumu ambalo, ah, hakufaa kulibeba mwenyewe au mzigo wa kisiasa kwamba analazimika kueleza nchi yaliyotekelezwa na serikali, ah, wajibu ambao ah, kindani ulionekana kumlenga Gachagua mtangulizi wake Kindiki Kithure, akisema kwamba hakuwa pale alipohitajika kueleza sera, kueleza sheria, manifesto yaliyotekelezwa na serikali ya kitaifa hayote, akisema kwamba anatumai kwamba Profesa Kindiki Kithure basi ataweza kutekeleza yale na kuhudumia taifa kwa kuzingatia viapo alivyokula na malengo ya serikali ya kitaifa. Jane wanazungumzaje sasa wachambuzi wa siasa za hapo, hasa ikizingatiwa kwamba bado kesi ya kumbandua huyo, uh, Rigathi Gachagua ipo mahakamani, kwa sababu kuna maswali nimeona baadhi ya mawakili wakijaribu kuyazungumzia, eh, kuuliza, je, yeah, iwapo itapatikana kwamba, eh, huyo makamu naibu wa raisi hakuondolewa kwa njia iliyo halali na tayari serikali imeendelea e, itakuwaje? Hilo linazungumzwa bado au kuapishwa kwake kumesitisha gumzo hilo? Naam, ni gumzo ambalo limekuwa likiendelea hasa kutoka hapo jana kwa sababu utakumbuka kwamba uamuzi wa hapo jana wa wale majaji watatu ni kwamba haukuwa ni mwisho kabisa, kwa sababu bado kuna mbinu zingine ambazo a, zitakuwa zikifuatwa kulingana na utaratibu ambao pengine yule anayefika mahakamani anatafuta haki, na ni kwamba uh, huenda huu usiwe ni mwisho kabisa wa Gashagwa kuweza kufika na ama kutafuta haki, kwa sababu utakumbuka kwamba ilikuwa ni mahakama tu ya mahakama kuu na kupitia lile jopo la majaji watatu. Kumbuka kwamba vilevile alipoelekea katika mahakama ya rufaa uh, basi mahakama hiyo ilimrejesha kwenye lile jopo la majaji watatu, na kwa hivyo huenda sasa baada ya uamuzi wa hapo jana akaendelea na kutafuta haki katika mahakama sasa zilizofuata, ah, mahakama ya rufaa, na vilevile kumbuka kwamba vilevile ana nafasi nyingine ya kusonga mbele, kupiga hatua nyingine ah, ikiwezekana katika mahakama ah, ya juu zaidi. Wengi wanasema kwamba mahakama ya upeo kwa hivyo hilo linasubiriwa, huenda asikate tamaa pengine na uamzi wa hapo jana, uh, kwa sababu kumekuwa na kauli tofauti kutoka kwa mawakili, wataalam wa maswala ya uongozi, sheria, katiba, uh, wengi wakiwa na maoni tofauti, wanasema kwamba huenda iwapo masuala ya kindani yakafuatiliwa, basi huenda mawakili wa Gashago wakaelekea kupiga hatua nyingine ya kutafuta haki kwa pengine kuibua masuala ambayo wanahisi kwamba hayakuangaziwa vilivyo na lile jopo la majaji watatu na vilevile kuhakikisha kwamba masuala hayo yanaangaziwa kupitia pengine kesi ambazo huenda wakaibua hapo awali. Lakini hofu ya wengi ni kwamba iwapo pengine mahakama itapata kwamba kulikuwa na makosa hapo awali, je, mwanya huo utazibwa kivipi kisheria? Je, ni e, hali ambayo itakuwa maji yashamwagika, hayatakuwa tena ya kuzoeleka? Asiraji Kariango, labda bila kuingia kwa undani wake, hili nalo linatazamwaje hapo kwa nchi jirani ya Uganda? Bila shaka linatazamwa kwa jicho pevu kwa sababu mbalimbali. Unaweza kusema kwamba Uganda na Kenya ni nchi jirani na uongozi wa sasa wa Kenya na uongozi wa Uganda ni wa karibu eh? ni rafiki na kile ambacho kinaendelea huko kweli kwa, kwa upande mmoja ni kipya kwa upande wa Uganda, kwa sababu ka, jinsi ilivyo Uganda ni kwamba rais hana mgombea mwenza, yeye tu anachagua, na katika ile kuchagua chagua ana ana, ana, ana haki ya kumfukuza au kumteua tofauti na ilivyo upande wa Kenya kwa mujibu wa katiba mpya sasa, huyu uh, uh, m m naibu rais yeye huwa ni mgombea mwenza wa raisi, na, na jinsi il il ilivyotokea kidogo ni mpya. Kila mtu alikuwa anataka kuona inafikia wapi kwanza. mm -hmm. Ita, itaishia ita wapi? mm -hmm. na inakwendaje hivyo, wanaitazama kwa kwa jambo hilo, inategemea hasa Uh, upande wa sana sana, upande wa upinzani ndio wanadiriki kusema mengi. Serikali wanajizuia kwa sababu hawataki kusema kitu ambacho kinaweza uh, kukasirisha uh, serikali ya ya ya, ya, ya Ruto uh, na serikali ya Kenya, lakini upinzani na watu binafsi ndio huwa wanatoa maoni yao mm -hmm. wengine wakiunga mkono kile kinachoendelea, hasa hatua alichukua Rais Ruto na lingine ni kama wanasema uh, hawapendi kwa sababu uh, hawajui manake, ni sheria mpya mm-hmm, ambayo ni tofauti ni ya upande wa Uganda. Kabla hujaondoka Joseph Njane, eh, na labda hili uh, sikuwa nimelizungumza mwanzoni, lakini labda unaweza kuniambia kwa haraka haraka, Rais William Ruto amerejea hapo nyumbani uh, ni hiyo jana uh, au usiku wa kuamkia leo, akitokea kule Bujumbura, Burundi, ambako walikuwa wanahudhuria mkutano wa Komesa ambao uliwaleta pamoja viongozi e, wa nchi na serikali mbalimbali mbali, kutoka e, ukanda huo kutoka mashariki mwa Afrika, katikati mwa Afrika mashariki, Afrika mashariki na hata kule kunakoitwa pembe ya Afrika, e, Komesa ikijumuisha nchi zote hizo na pia tumesikia kwamba katuzwa akawa makamu wa mwenyekiti e, sijui kama umeyajua hayo, na kwamba Kenya pia imepewa jukumu la kuwa mwenyeji wa mkutano wa mwaka ujao elfu mbili ishirini na tano e, wa Comesa. Nini ambacho unakijua kwa chini ya dakika mbili hapo kama unaweza, na ni mkutano ambao aliondoka uh, asubuhi ya jana uh, lakini wengi walikuwa na maswali mbalimbali kuhusu pengine uwepo pale uwepo wake pale. Uh, utakumbuka kwamba Komesa kwa imekuwa hasa ikipigania haki uh, za uh, wananchi wa nchi wa wanachama na hasa katika kwa kuhakisha kwamba biashara uh, inaimarika zaidi. Hadi hapo msikilizaji, ndio tunafika mwisho wa kipindi cha Kwa Undani hivi leo, leo ikiwa kwamba ilikuwa ni Ijumaa, na hivyo basi tukuwa na wageni ambao ni waandishi wa habari katika meza ya waandishi. Msimamizi wa matangazo haya ni Meri Mgawe, mwelekezi Aida Isa kutoka hapa Washington. Mimi naitwa BMJ Mridhi na kutakia wikendi njema.