Oh, oh, so, so, so, hii ni idhaa ya Kiswahili ya uh, Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Washington, Marekani, mji mkuu wa Marekani. Assalamu alaikum, pendo msikilizaji popote pale ulipo. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud, na mimi ni Kenneth Bwire. Tunakukaribisha kwenye matangazo yetu ya jioni, Ijumaa tarehe moja Novemba mwaka elfu mbili ishirini na nne. Matangazo haya yanasikika kupitia vituo vya vituo vyetu washirika kote Afrika Mashariki na Kati, pamoja na kwenye ukurasa wetu wa VOA. Leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, tunakuletea live talk ambapo tutazungumzia juu ya uchaguzi wa Marekani, ikiwa imebaki siku nne kabla ya upigaji kura. Tutazungumzia hali ya mashindano kwa ajili kiti cha rais na mabunge wa nchi hii. Mashindano yako makali, basi ungana nasi katika live talk. Katika habari nyingine, naibu rais mpya nchini Kenya ameapishwa kuchukua nafasi ya Rigathi Gachagua ambaye aliondolewa na baraza la bunge. Hizo basi ni vidokezo vya habari zetu kwa hii leo. Lakini Kenns, tupatie habari zaidi za dunia. Katika habari za dunia, rais wa Botswana Mogwesi Masisi amekubali kushindwa katika uchaguzi wa urais, hatua ambayo inafikisha kikomo utawala wa miaka 58 wa chama kilicho madarakani kwa sasa Botswana Democratic Party na ambacho kimekuwa madarakani tangu nchi hiyo ilipopata uhuru kutoka kwa Uingereza miaka 1960 hatua ya Masisi kukubali kushindwa imejiri kabla ya matokeo rasmi kutangazwa. Chama chake kinashikilia nafasi ya nne katika uchaguzi wa Bunge, ishara ya kutawaliwa kabisa na ama kutokubaliwa kabisa na wapiga kura muungano wa vyama vya upinzani umbrella for democratic change unaongozwa katika hesabu ya kura na kuonyesha ishara ya mgombea wake duma boko kuwa rais mpya wa nchi hiyo ya kusini mwa afrika ambayo ni mojawapo ya nchi ambayo ni mzalishaji mkubwa wa madini ya almasi duniani rais masisi amesema kwamba amempigia simu boko na kumwambia kwamba amekubali kushindwa, akiongezea kwamba Boko ndio rais mteule. Matokeo rasmi yanatarajiwa baadaye leo Ijumaa. Watu tisa wakiwemo watoto watano waliokuwa wanakwenda shule wameuawa katika shambulizi la bomu kusini magharibi mwa Pakistan mapema leo Ijumaa. Watu wengine kumi na saba wamejeruhiwa. Maafisa wamesema kwamba bomu la kienyeji lililokuwa limetegwa kwenye pikipiki limelipuka katika wilaya ya Mastung katika jimbo la Balochistan linalokumbwa na gasi ya kila mara. Bomu hilo lilikuwa limelenga gari la polisi karibu na shule. Afisa mmoja wa polisi ni miongoni mwa watu waliofariki na wengine wamejeruhiwa. Maafisa wameripoti kwamba gari la polisi lilikuwa linasafirisha maafisa wa polisi kulinda usalama katika shughuli ya kutoa chanjo dhidi ya polio kwa watoto inayoendelea kote nchini Pakistan. Mamlaka ya mawasiliano ya Morisha imeamuru si kufungwa kwa mitandao yote ya kijamii nchini humo kuanzia leo Ijumaa, Novemba mosi hadi Novemba kumi na moja, siku moja baada ya uchaguzi mkuu. Hatua hiyo imechukuliwa wakati nchi inakabiliwa na kashfa za mawasiliano ya watu maarufu kunaswa na kuwekwa wazi kwenye mitandao ya kijamii Waandishi wa habari wasiokuwa na mipaka wamesema mawasiliano ya watu ishirini, wakiwemo wanasiasa, polisi, mawakili, waandishi wa habari na wanachama wa mashirika ya kijamii wamenaswa na kuwekwa kwenye mitandao ya kijamii tangu katikati mwa mwezi Oktoba. Mamlaka ya mawasiliano imesema kwamba hatua ya kufunga mitandao ya kijamii inatokana na mawasiliano ya watu kusambazwa kwenye mitandao hiyo, ambayo inasema ni kinyume cha sheria. Ofisi ya waziri mkuu imesema kwamba hatua ya kufunga mitandao ya kijamii ni muhimu kwa ajili ya usalama wa taifa na heshima ya jumla kwa taifa. Wizara ya ulinzi ya Rasha imesema kwamba mfumo wake wa ulinzi umetungua ndege zisizokuwa na rubani 83 kutoka Ukraine katika mikoa sita mapema leo Novemba moja. Taarifa ya wizara hiyo iliyochapishwa kwenye ukurasa wa Telegram inasema kwamba ndege zisizokuwa na rubani 36 zimeangushwa katika mkoa wa Kursk, 20 zimeangusha Branski, 12 katika Kirimia na 8 zimeangusha Voronezh, 4 Oriol na 3 katika Belgorod. Gavana wa Birianski amesema kwamba mtu mmoja amejeruhiwa katika shambulizi la ndege isiyokuwa na rubani ya Ukraine dhidi ya jengo lenye makazi ya watu katika mji wa Brianski. Katika tukio jingine, ndege isiyokuwa na rubani imeangukia gala la mafuta katika mji wa Svetlograd, na katika bandari ya Odessa kombora la Rusia limepiga kituo cha wazimamoto na kujeruhi wazimamoto wawili. Unasikiliza habari za dunia kutoka Sauti ya Amerika, VOM. Waziri wa mambo ya nje wa Korea Kaskazini Chong Song Hui amewasili Moscow kwa mazungumzo na mwenzake wa Rusia Sergey Lavrov leo Ijumaa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rusia Maria Zakharova amechapisha kwenye ukurasa wake wa Telegram picha za mawaziri hawa wawili wakiwa kwenye kituo cha treni mjini Moscow. Zakharova amesema kwamba mazungumzo ya leo kati ya viongozi wa Rusia na Korea Kaskazini yatafanyika mjini Moscow. Ziara hiyo ambayo ni ya pili katika muda wa wiki sita inajiri baada ya Pyongyang kufanyia majaribio ya makombora yake ya masafa marefu wiki hii na Washington kusema kwamba Korea Kaskazini imetuma wanajeshi elfu kumi nchini Rusia, ikiwemo elfu nane katika eneo la Kursk la Rusia ambalo wanajeshi wa Ukraine wameingia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken amesema kwamba Marekani Inatarajiwa, ama intarajia wanajeshi wa Korea Kaskazini walio Kursk kuanza kupigana dhidi ya wanajeshi wa Ukraine. Wapalestina 47 wameuawa na, na darzeni kujeruhiwa, wengi wao wakiwa watoto na wanawake katika mashambulizi ya usiku wa kuamkia leo yaliyotekelezwa na Israeli katika ukanda wa Gaza. Shirika la habari la Palestina WAFA limeripoti kwamba mashambulizi yametokea katika mji wa Deir al-Balah kambi ya Nusairat na kambi ya mji wa Alzawaida. Jeshi la Israeli limesema wanajeshi wake wamewalenga na kuwaua magaidi kadhaa waliokuwa wamejihami katikati mwa Gaza na kuuwa darzeni kadhaa katika sehemu ya Jabalia, kaskazini mwa Gaza. Vita vya Gaza vilianza baada ya wanamgambo wa Hamas kushambulia Israeli Oktoba 7 mwaka 2023 na kuua watu 1200, kuteka nyara 251, na, na kurudi nao Gaza. Mashambulizi ya Israeli katika Gaza yameua zaidi wa Palestina elfu arobaini na tatu, na kuharibu kabisa sehemu hiyo. Profesa Kithure Kindiki ameapishwa kama naibu rais wa Kenya chini ya saa 24 baada ya mahakama kuu kuondoa amri iliyokuwa imezuia kuapishwa kwake kujaza nafasi iliyoachwa wazi baada ya baraza la Senate kumwondoa madarakani Herigadhi Ikashagwa. Katika sherehe iliyoonyeshwa moja kwa moja na televisheni za Kenya kutoka ukumbi wa mikutano wa kitaifa KICC si Nairobi, Kindiki amesema kwamba ataihudumia nchi yake kwa uaminifu na kushirikiana na Rais Dkt William Ruto kwa ajili ya maendeleo ya Kenya. Rais Ruto ameliambia taifa kwamba anamjua vyema Profesa Kindiki, ambaye kabla ya kuwa naibu rais amekuwa waziri wa mambo ya ndani, na kwamba ni mchapakazi na mzalendo kwa taifa, ambaye ana nia njema ya kuliunganisha taifa kwa ajili ya amani, umoja na masilahi mapana ya taifa. Ruto amesema kwa muda wa miaka miwili iliyopita, alikuwa sawa na mtu aliyekuwa anafanya kazi peke yake pasipo msaada wa naibu rais kumsaidia. Rigadhiga Shagu aliondolewa ofisini kupitia mchakato wa bunge la kitaifa na baraza la seneti kwa makosa mbalimbali yakiwemo kueneza kone, chuki, ukabila, kumdadilisha rais, miongoni mwa mengine. Na kiongozi wa Moldova anayeunga mkono Brussels, Maia Sandu, anakabiliwa na ushindani mgumu katika uchaguzi utakaofanyika Jumapili kutoka kwa mshindani anayependelea utawala wa Russia. Uchaguzi huo unafanyika wiki mbili tu baada ya Sandu kushinda kura ya maamuzi ya Moldova kuwa mwanachama wa Umoja wa Ulaya kwa kura chache, wakati matokeo ya uchaguzi wa Jioji akiwa amezua utata ambapo chama kinachoipendelea Moscow kilirejea madarakani. Macho yote sasa anaangazia Moldova, nchi inayopakana na Ukraine iliyo katika vita na Rasia. Rasia imeshutumiwa kwa kuingilia uchaguzi wa nchi zilizokuwa wanachama wa umoja wa Soviet, madai ambayo Moscow imekanusha. Sandu mwenye umri wa miaka hamsini na mbili amekiri kwamba anakumbana na hali ngumu katika duru ya pili ya uchaguzi wa urais baada ya kupata asilimia arobaini na mbili nukta tano katika duru ya kwanza. Mshindani mwake Alexander Sitianogolo anayeungwa mkono na wanaounga wa sosialisti wa Rasia alipata asilimia 25.95 kinyume na ilivyokuwa imetarajiwa. Naam, asante sana Kenneth kwa taarifa ya habari na hivi sasa tunaanza Live talk, makala yetu ya kila Ijumaa kutoka hapa Sauti ya Amerika, Washington DC. Leo basi, kama nilivyosema hapo awali, tunachunguza uchaguzi wa Marekani siku za kulala salama, siku nne tu imebaki. Karibu watu wote wanaangalia vipi matokeo yatakuwa, ingawa inabidi kusitiza hapa kwamba kufikia jana, zaidi ya Marekani milioni 60, wameshapiga kura zao katika mchakato wa uchaguzi wa mapema. Nusu wamepeleka kwa posta, nusu wamejitokeza kwenda kupiga kura na hapa, tutazungumza zaidi juu ya swala hili, vipi wanapiga kura zao mapema, kura ambazo zote zitahesabiwa tarehe tano Novemba na inasemekana huenda ikawa ni mara ya kwanza katika historia ya Marekani ya upigaji kura mapema, pametokea idadi kubwa zaidi. Mara nyingine ilikuwa wakati wa kipindi cha COVID mwaka elfu mbili na ishirini. Hata hivyo, kuna idadi karibu watu milioni sitini ambao hawajapiga, ndo watapiga mistari yao siku ya Jumanne, Novemba tano, na hivyo wagombea kiti cha rais wanazunguka katika majimbo ambayo yanajulikana kama ni majimbo yenye ushindani kali au swing state. Ni majimbo saba ambayo hali iko tete kabisa, wako sare karibu katika hali yote imezusha wasiwasi wasi. Na je, ujumbe gani wanatoa kwa wagombea kiti, kwa wagombea wao, kwa wapiga kura wa wao katika siku hizi za mwisho? Basi kuweza kuzungumzia maswala haya yote, nina wataalamu wanaoshiriki pamoja nasi. Pamoja na wewe msikilizaji, tuko pamoja na Erica Charles Kidoko, mwanafunzi wa shahada ya pili katika chuo kikuu cha Syracuse huko New York, vilevile vile, tunaye mh-nani tunaye Tom Gita, mhariri mkuu wa jarida la Mshale huko Minneapolis, Minnesota, na baadaye tutakuwa na Ken Mihava kutoka hapa Maryland. Basi kwanza kwako wewe, karibuni nyote katika Live Talk. Asante sana karibu Erika, kwanza kwako wewe, bila shaka tunajua kwamba kuna swala kubwa la wanawake wamejitokeza, watajitokeza na kesho hapa Washington kuna maandamano makubwa. Nyinyi wanawake naonekana mnapiga kura katika kutetea haki za uzazi na utoaji mimba ndo imechochea kujitokea nyinyi, mnaonaje hali ilivyo hivi sasa? Uh, mimi uh, kama mwanamke na hakika tuna matarajio makubwa kwamba mwisho wa siku Kamala Harris atachukua hiki kiti cha urais kwa sababu, kutokana na vitu ambavyo mahitaji yetu na yeye akiwa kama ametuahidi kwamba aki- aki- aki- akishinda aki, aki, aki hiki kiti cha urais, basi ataweza kutufanikishia kama haki zetu za masuala ya uzazi kwa sana sana kwa sisi wanawake weusi na wanawake wa hali ya chini tuna, kwa hiyo tuna tumaini kubwa kwamba Kamala Harris atachukua sisi. Eric, um, una, una, una, unapoangalia namna mkondo unavyokwenda kwa sasa, japo wanawake wana mambo yao wanasema atatuangalia kama sisi, lakini kwa jumla unaona taifa limeangazia hmm, nini pakubwa zaidi kuelekea wiki ijayo katika uchaguzi wenyewe? A, unajua um, kwenye uh, mgombea wa huu wa urais kila mgombea ana sera zake, lakini naona um, watu wengi wamekuwa wa wakiangalia tu sera moja ya um, haki ya uzazi kwa wanawake ambayo Harris anaiangalia, lakini ukija kuangalia sera zingine ambazo, um, um, Harris ana, anatuahidi sisi, mimi naona zina zina zina maana zaidi kushinda mgombea mwenza ambaye ni Trump, kama haki za um, haki za wafanyakazi na biashara, kuongeza kodi kwa, kwa wafanyabiashara wakubwa na kupunguza kodi kwa biashara kwa wafanyabiashara wadogo. Mimi naona ni, kuna vitu zaidi ambavyo vina, vina maana zaidi katika sera ambazo Haris anazipigania. Naam uh, asante Erika. Vilevile kwenye mm, laini yetu ya simu ambayo anashiriki hivi leo Muhammed Matope hapa Washington au Maryland nafikiri. Karibu Muhamed katika LiveTalk. Naam uh, Muhamed kama uko uh, Muhammad, kama upo hapo, unaweza kutueleza kwa upande wako, unaona ni masuala gani muhimu yanayozungumziwa na, na wapiga kura hivi sasa kuhusu uchaguzi huu wa Marekani? kubwa matatu manne ambayo kila mwaka yanajirudia kwenye kwenye eh, especially kwenye wapiga kura wanapoenda piga kura swala la kwanza kubwa linakuwa ni uchumi of course. Uchumi linamgusa kila mtu. Watu mara nyingi wanaangalia bei za vyakula na uchumi unafanya vipi, especially watu wengi wanapenda kulinganisha na miaka ya nyuma iliyopita. E, swala lingine kubwa linakuja e, mara nyingi linajitokeza sana maswala ya uhamiaji, kwamba nchi tayari na watu wengi wahamiaji hapa nchini na jinsi sera za wa wagombea jinsi gani wanaweza kulihimili ku, ku, ku, suala la, la, la uhamiaji. Eh, masuala mengine madogo madogo yanakuja kutokana na kama hivyo wanayosema, kutokana na kuhamasisha, kila mgombea anatumia kuhamasisha chama chake masuala mengi katika e, chama cha demokrasia anakujagando kama hayo mambo ya nani e, ya uh, hali ya hewa global, global warming, mambo ya climate change, mambo ya hayo ya uh, haki za wanawake na Republicans mara nyingi wanaangalia vitu kama eh, vitu vingi kama kama eh, jinsi gani ya kum, you know, kupunguza nani uwamiaji eh, kwa eh, de, mara nyingi wa Republican vivyo wanaangalia swala lingine kubwa, naangalia sana especially, sio kwenye level ya urahisi, kwenye level ya ya ya ubunge wanaangalia sana mambo ya nani ya Supreme Court na na maamuzi yanayotolewa na mahakama kuu, ma, ma, na, mahaka eh, na jinsi gani naafeti watu. Nadhani hayo ndio masuala makubwa matatu anakuaga kwenye vichwa vya wapiga kura. Naam, bila shaka ni masuala mengi ambayo yanawahafilika wapigaji kura hii leo katika uchaguzi ambao unaambiwa utakuwa ni wa ushindani mkubwa katika mwaka huu. Kwanza basi vilevile naambua Tom Gita, mhariri um, na mwenyewe wa jarida la Mshale kule Minneapolis, yuko kwenye simu. Tom, karibu katika Livetalk Sauti Amerika. Eh, asante ndugu kwa kunialika. Naam, sasa kama unavyojua wengine, umeingia we we, sasa hivi tunazungumzia masuala mbalimbali ambayo yamejitokeza katika uchaguzi huu, ambapo tunaona katika kiti cha rais ni kali zaidi, kati ya Kamala Harris na Donald Trump. Katika siku za mwisho inaonekana wako katika asilimia 48, 48, katika eneo hilo. No, unaotokea wewe huko kaskazini mashariki ya Marekani ndo inajulikana mashindano makali. Vipi hali ya ushindani ulivyo huko? Hapa yeah, kwa Minnesota kwa kweli, uh, tunatarajia tunatarajia Kamala atashinda. Unajua, Ula, jimbo la ile ili jimbo la Minnesota mahali nipo hapa, Republican hajawahi kushinda hapa tangu uh, nafikiria rais wa mwisho kushinda alikuwa Nixon, so miaka imepita mingi sana lakini katika uh, jimbo hili liko jirani yetu Wisconsin, huko mashindano ni makali sana kati yao. Na ukiangalia kwa ujumla mashindano yalivyo katika nchi nzima uh, wapiga kura upande wao kwenu, wanasema nini? Yeah, kwa kweli, kwa, kwa vile nimesema Minnesota kwa tunatarajia kwamba uh, Kamala atashinda uh, lakini huku uh, nchi nzima kweli, unajua kuna hizi tunaiza swing state hizo, uh, ndio ziko na mashindano makali sana, makali makali kabisa. Sasa lakini watu wengi vile wanafikiria wanatarajia kama anaweza anaweza, eh, pitia tu akiwezana, especially hilo jimbo la Pennsylvania akilichukua, lakini nafikiria stori zitaisha hapo. Nam, kwenye line ya simu kuna msikilizaji Philip. Philip, karibu katika live talk, unaweza kueleza nini maoni yako? Okay. kwa majina naitwa Philip Wandera almaarufu kama mchonga maua kutoka Busia, Mundika Buringala. Nam, nini swali lako au maoni yako? mimi naitwa okay. Sasa kitu yenye mimi naona Philip Philip Philip Philip, eh, Philip Philip ebu zima Philip Philip song Philip Philip Philip, songa mbali na radio, songa mbali ma, na radio mauni, Kwanza, maoni yangu ni haya. Mimi naonelea madam Philip Philip, unataka kujisikiliza wakati unazungumza na aba, sisi zima radio yako, zima radio yako kwanza. Nasema hivi na mimi naonelea uongozi wa Donald Trump ulikuwa mbaya sana, wa Black American wengi waliuawa. Sasa mimi nataka hivi uongozi na, nataka Kamaris achukue huo uongozi ili sisi kama Wakenya na Waafrika tuone uongozi wake, najua utakuwa mzuri. Sa hatutaki waafrika wengi tena wauawe kama uongozi wa Donald Trump vile ilikuwa. Mimi naombea kila laheri Madam Cara Kamaris ili apite uongozi, tuendelee na mbele, nchi ikuwe mzuri ni As... jento mchongama huo kutoka Busia mndika buringada asante. Asante mchongama huo, ukitaka kujisikiliza tena unaweza kwenda yeah. kwenye voaswahili.com, baadaye utasikiliza kipindi, alafu ujisikie vizuri eh. Mohamed Matope wakati yeah. hawa wagombea wote wanaelekea kukamilisha tukielekea wiki ijayo kila mmoja anaonekana sasa analenga kumshambulia mwingine, sio sera tena walivyokuwa wanasema uhamiaji, uchumi na nini. Sasa kila mtu kama ni Trump anamchonga vizuri eh, Kamala Harris. Kamala Harris naye anajibu nani. Katika kuwasikiliza unayemwona anateleza ama anafanya vyema? Yeah, okay. asante sana kwa swali, swali zuri sana yeah. kwa kawaida wiki ya mwisho ya uchaguzi wagombea wengi wanaitumia kuonyesha kuenda close deal na wapiga kura, wapiga kura ambao hawajaamua nani wampigie. Mara nyingi target ya wagombea wote inakuwa ni watu wale independent ambao hawako upande wa Republican au upande wa Democrat, watu ambao wako katikati, kwa sababu mpaka sasa hivi ni kwamba mara nyingi inatokea watu wa Democrat wengi wale democrats ambao wa wa wa wa way when anyway die hard democrats pia democrats republican na rapia demo republicans, lakini watu wakati ndio hao, mara nyingi wanamwaga uchaguzi. Sasa kama wanavyosema ni kwamba Kamala Harris eh, Trump ametumia kama wiki iliyopita alifanya alifanya uh, uh, you know the mkutano um, um, mkubwa wa New York City katika Madison Madison uh, Square Garden. E, kama kukamua hasani ilikuwa lengo lake, inavyohisi ku, kuwajaribu kuwakamata watu waluku wakati e, na wale watu waluku wengine Demokrat ili kurudi kwake, lakini naona mafanikio yake yakuwa makubwa kwa sababu watu walioongea pale e, waliharibu e, meseji yake yote. Matokeo yake kesho yake e, na mpaka sahizi e, kinachoongelewa ni kwamba wale watu waliongea pale na maneno yayo aliyoyatoa mabaya kuhusu e, maswala ya ubaguzi wa rangi na vitu vingine na matusi mengine waliongea. Kwa hiyo message yake kwa ujumla alikuwa amepotea. Kamala Harris kwa upande mwingine, yeye juzi kati alifanya mkutano mkubwa hapa Washington D C, e, na ule mkutano ulihudhuriwa na watu wengi karibu sabini na tano elfu na kwenye ule mkutano alifanya, alitoa hotuba. Ile hotuba kama ni yote ilisikiliza, ni kwamba alikuwa, ilikuwa inagusa tengo zote hizo, kwamba ilikuwa imedhamiriwa kugusa watu ambao hawajaamua au wale ya Republican, ambao alikuwa ana uhakika wa kumvotia yeye. Kwenye hotuba yake alihakikisha, alijitambulisha na akazungumzia nani sera zake na nini kwenye, you know, ma, ma, e, bipanga, uh, na nini atachokifanyia kwenye vitu alivyovipanga atakavyovifanya kwenye uongozi wake kuboresha uh, maisha ya watu wa kawaida. Kwa hiyo kwa kweli alifanya kazi nzuri sana kwa hilo. Uh, kwa sasa kama unauliza nani anayefanya kazi nzuri sana kwenye, kwenye siku za mwisho kujaribu ku, you know, kuwaleta wale wapigaji kura ambao wajaamua, naona Kamala na timu yake wapo kwenye upande mzuri eh, kulinganisha na Trump. Trump mpaka saa hivi message yake bado haipo sawa, na kila siku inabadilika badilika, lakini eh, ni kwamba kama kawaida uchaguzi eh, siku ya mwisho ni kwamba utakuwa very close, utakuwa karibu mno, na mtu yoyote mpaka sasa anaweza akashinda kama ulivyosema na wakati mwingine uchaguzi au uamuliwi na, na meseji za mwisho, ni kwamba ni kwamba wakati mwingine wanapiga kura, wanakwenda kupiga kura wana vitu ku, vyao au wanavyovipenda kuhusu mgombea au wasivyovipenda kuhusu mgombea, lakini kwa meseji eh, za mwisho hizi za mwisho zinazotoka sasahivi ni kwamba upande wa Kamara Haris eh, na Democrats wanaonekana wamejipanga vizuri no kwenye kuliko Trump. Naam, asante sana Muhamed Matope. Bila shaka umeeleza, ni kwamba ni ujumbe kwa wale wataopiga tarehe tano, maanake wengine washapiga kura moja kwa moja. Alikuwa nataka kurekebisha msikilizaji ule wa kwanza, Mchonga Maua alisema waafrika wamekufa chini ya utawala wa, wa Trump, lakini hakika hakuna ushahidi wowote kwama hivyo. Lakini kuna msikilizaji mwingine Aurora kwenye simu. Karibu katika live, Joseph karibu katika live talk. Haya, bila shaka ni Josphat Ayora kutoka Taribo Kenya. Nafurahishwa eh, na mchadara wa leo eh, mimi kwangu kwanza, nataka kupeana uchumbe kwa Wakenya. Hebu tutasame kwanza ile njia hawa viongozi wanavyofanya eh, kampeni zao. Hebu angalia ile njia wanapeana message ni kitu nataka wa Afrika hawa weusi tuweze kufuata. Yani wanakuwa na demokrasia ya kutosha, wakati watu wanafanya mambo yao, kila mtu anamsikiza. Haitakuwa maana ma nini ile hali ya kuleta fucho, mara kurusa viti, mara kufanya nini. I, watu wanapewa nafasi kupokea message. Unapoangalia eh, Kamala Harris naauna na pamoja na, na, na Trump au watu ni karibu wanakabana, e, ko, lakini ukitazama Kamalaalis wakati anaongea mambo yake, watu ila hali ya watu kumusikiza na ule umati wa watu, ah, mimi naangalia na, natazama, naona e, anaweza kumupwaga huyu kwa mbali sana na e, Trump, unajua watu wamemsoea watu wengi naona wanataka kupata mtu ambao ni mgeni. Watu wengi wanataka kuona e, e, e, e, jinsia tofauti, wanataka kuona huyu mwanamke nayo ataweza kuwafanyia nini, na pia saka au watu watakapo pengine eh, eh, Kamala Harris atakapochukua, sisi Waafrika kama Kenya, kwa sababu ni marafiki wa Marekani, tunaona tutapata eh, ila hali ya kibiashara, ila hali ya kuwasiliana na kufanya mambo mengi tutaweza kupata faida faida kubwa, na maliza nikisema kila laheri katika e, e, safari yenu ya mwisho, ili mnapofanya uchaguzi muweze kupata kiongozi mwema mwenye ataweza kufanya nchi sana sana za sa Afrika. mm -hmm. tuweze kutapatamu mm -hmm. mm -hmm. Ayora kutoka Tarbo, Kenya. Joseph, asante sana Kenneth, ametaja kila kitu, huyu amezungumza mm -hmm. masuala mbali mbali na kutakia kila laheri. Erika, nitakuuliza wewe, ni funzo gani mm -hmm. labda, maana yake huyu ameuliza hapa, nchi za Afrika zinaweza kujifunza kutokana na uchaguzi kama huu wa Marekani. Uh, uh, asante. Um, mimi kwa jinsi ninavyouona uchaguzi mimi kama wa um, kama kijana kama mwanamke kutoka Afrika, east Africa, mimi ningependa uh, nilipenda sana kaka Muhamed wakati anaongea. Unajua, usiangalie unampenda mgombea gani au mgombea gani anakuvutia umchague mimi na, na, napenda tu, tuangalie sera, tuangalie sera. Je, wa, wagombea wana sera gani ambazo wanazileta? Unajua sasa hivi um, kama Marekani nilichogundua um, uchaguzi wa sasa hivi hawaangalii kama mgombea ni mweusi ko tumchague mweusi kwa sababu watu wengi wana- pia wanaangalia mgombea wa nyuma mweusi ambaye ya alitoka, Barack Obama alileta alileta matokeo gani kwao? Sahizi yani, kinachoangaliwa sana sana ni sera, wagombea wa wanaleta sera gani ambazo zitaleta matokeo, kwa sababu najua uchaguzi wa Marekani una una, una una matokeo makubwa pia katika katika, katika bara letu la Afrika pia um, ningependa pia kuwashauri vijana wenzangu ku, ku, ku, kuweka msingi wa kupenda kusoma mambo mbalimbali yanayohusika na na, um, na siasa ili waweze kuelewa kuelewa kwa undani zaidi siasa zinavyoenda duniani, kushinda tu kuchukua vitu kwa juujuu kwa sababu nimesikia fulani kasema hivi, basi unaishi itakuwa hivi. Lakini wange, nawashauri wasome kwa undani zaidi ili waweze kuelewa siasa. Erika, asante sana. Bila shaka, hiyo ni swala hilo ni swala zuri. Umezungumzia maswala mengine ambayo tutaleta katika sehemu ya pili. Mpendwa msikilizaji, ni sehemu ya kwanza, tumekuwa na Tom Gita kutoka Minnesota, Minneapolis, alafu Erika Charles Kidoko akiwa huko Syracuse na Muhammed Matope akiwa huko Maryland. Naomba msiondoke kwenye simu zenu, lakini tutarudi baada ya sekunde chache. Hivi sasa tunamaliza kwa upande wa redio, tunakuja upande wa mtandao nam mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc ikiwa ni saa saba kamili saa za hapa washington ikiwa ni saa mbili za usiku saa za afrika mashariki katika live talk hii leo tunazungumzia juu ya uchaguzi wa marekani vipi watu wanajitayarisha kwa uchaguzi huo siku nne kabla. Ujumbe gani wajumbe wanatoa na mashindano yako katika sehemu gani? Na tutaangalia vipi wa Afrika, na nyii wasikilizaji, mnashiriki au mnafuatilia uchaguzi huo kwa karibu. Katika kuweza kufanikisha matangazo hayo, tuko pamoja na Tom Gita. Uh, mwanzilishi na mhariri wa gazeti la Mshale akiwa uko Minneapolis. Erica Charles Kidoko akiwa Syracuse University ni mwanafunzi wa shahada ya pili, masters degree, na vile vile tuna Muhammad Matope akiwa hapa Maryland. Basi tuende kwako vilevile Muhammad, tuanze maanake, najua ulisema kitu kuhusu swala la jinsi wamarekani wanafuatilia na Erica alizungumzia kwamba angependelea watu wafuatilie swala la sera za wagombea. Wewe unasemaje juu ya swala hilo? Vile alivyoeleza ni, ni kweli ya, mara nyingi mara, mara nyingi ya uchaguzi unatakiwa uwe eh, kiukweli na kiutaratibu na tathmini. Inabidi watu wapige wa kura kutokana kwa kuangalia sera, ingawaji mara nyingi hilo so, swala huwa linapotea sana, vitu vingine vinaingilia vya so, upotoshaji na kuanza, you know, ma candidate kuanza kutupiana, kugombana. Lakini sera ni swala kubwa na sera eh, mara nyingi sera zinazo kwa sababu sera ndio zitakazo zinazo zitakazo baadaye zinazo, zinazo, zitakazo eh, kuja kuleta tofauti ya, ya, ya maisha ya wapiga kura e, na sera zote za vyama vyote ziko ziko open, watu unaweza kuziona na zina- zinaeleweka kwamba e, ukiangalia sana e, e, Democrats sera za za, za of course uchumi, kama alivyosema Erica kwamba e, kuongeza eh, hali kusaidia kuongeza hali za maisha za watu wa chini eh, kwenye masuala ya uchumi, Democrats vilevile wana sera za ku you know, kuongeza taksi kwa taksi kwa watu wenye kipato kikubwa especially matajiri eh, na, na, eh, Republican of course, sera zinaonekana kabisa, wao mara nyingi wana upande kidogo, wana bias sana, wanaamini kwamba uchumi mzuri ni kusaidia sana matajiri ambapo wakitajirika zaidi pesa zao zitawafikia watu wa chini. Ee, sera kama hizo, sema za za za haki za wanawake nao ipo, espeshali mwaka huu tuna mgombea mwanamke ee, sera e, ukiangalia sera nyingine za uchumi ambazo unazichunguliaga chunguliaga sana ndio ambazo ni muhimu sana na sera nyingine za jamii, kwa mfano Demokrati wanataka kusaidia sana you know, eh, kwenye eh, you know, uwekezaji wa kijamii kwamba kwenye shule za mtu eh, kuanzia kwenye shule za serikali kwamba watu wasilipe shule za serikali, kuanzia chini shule za msingi mpaka sekondari. Na mara nyingi sera hizo kwenye upande mwingine wa Republican wa, wanakuwa wana, mara nyingi wanafikiria sana kwamba serikali inapokuwa kubwa na inavyoshiriki katika mambo mengi haifanyi vizuri. Kwa hiyo kwa hiyo wanakuwa sana kwenye upande wa upande kutaka kubinafsisha kubi e, vitu kama mashule, makampuni na vitu vyote, na wizara kama za elimu zote zinaosaidia maeneo, kuondoa involvement ya serikali kwenye maisha ya watu. Kwa hiyo, hiyo ni very clear. Kwa hiyo mtu mara nyingi unaweza kuangalia hiyo ukaona sera na vilevile vile, ukija kwenye e, e, koti e, e, Supreme Court ambayo mahakama kuu ambazo mara nyingi maamuzi yao ya yanaotoa yana afekti watu wote kwenye maisha yetu ya kila siku e, ni kuangalia je, kama itakuwa imemilikiwa sana na watu eh, watu wa Republican na watakuwa wengi kulinganisha na watu wa Demokrat, majaji e, ambao wanaochaguliwa na marahis wa Demokrat. Kwa hiyo kwenye sera ni, una uchambuzi mwingi lakini, ni kwamba mara nyingi ya, watu wengi wapiga kura wengi inavyoonekanika, hata kwenye beta ukiangalia, wanapiga kura kutokana na vyama na wa, mapenzi yao kwa mgombea na jinsi mgombea anavyoonekana kwa wao kulinganisha na sera wiki, ambayo ni kitu sio kizuri sana, lakini ndio hapo tulipo sahizi hapa kwenye uchaguzi za nchi ya Marekani ambayo yenye demokrasia kubwa e, na ya kwanza kongwe kuliko zote duniani. N nam uh, kwako Tom huko Minneapolis kuna wakazi wengi wa Kiafrika wageni, inajulikana moja kati ya vitovu ya wahamiaji hapo Marekani, kwa hivyo wanachukulia vipi uchaguzi hii? Vipi unaona katika upande zote mbili, wanaangalia vipi uchaguzi huu? Yeah, yeah. kwa kwa wale hawa Waafrika wa wengi ambao wako Minnesota wao um support sana mademokrat sana. Hata ukiangalia wapiga na wagombeaji viti ambao wametoka Afrika tu karibu wanane, sasa wanapigania jimbo la Uh, bunge la jimbo la Minnesota, inaitwa, state legislature unapata, tuko karibu na watu wote ambao wamechaguliwa wote ni, ni mademokrat, unaona so kwa hivyo unapata kwamba Waafrika wengi ambao wako hapa na maimmigrants wale ambao wametoka nchi za nje uh, wengi wao unapata huwa wanasapoti mademokrat, lakini kuna kuna watu kadhaa kidogo hapo ambao wanawezapata hiyo uh, wanasapoti wana Uh, tra, ma Republican, ama hata Trump. And in fact kuna kuna chama kimoja huwa niko kwa, kwa WhatsApp uh, group moja ya WhatsApp ambao ni, ni, kuna, kuna jamaa wawili watatu hapo napata ni support wa Trump kwa kwa kwa fujo sana <laughs> Aana, lakini kwa, kwa, kwa, wengi wao ambao ni Waafrika hapo napata wengi wao wa, watampigia kama la kura uh, Jumanne halafu pia wale wagombea viji wa bunge ya uh, Minnesota alafu na uh, Congress utapata wengi wao watakuwa wanawekea ya wagombeaji viti ambao ni parti ya Demokrat. Wewe unaandika katika yeah, jarida lako muda mambo mengi, miaka mingi sasa, lakini nataka mm -hmm, kuona na unaangalia, bila shaka, uchaguzi unaofanyika Afrika namna inavyoendelea. Kama leo tunasikia Botswana, baada ya miaka hamsini na nane chama tawala kimeshindwa, mm -hmm, wewe unafikiri ni somo gani ambalo waafrika wanabidi kuangalia kulingana na tuseme, uchaguzi hapa Marekani au uchaguzi kama ulifanyika kule Botswana, yeah kitu ambao tunaweza ona hapa uchaguzi am -Amerikani vile dada wetu alikuwa amesema hapo awali, uh, watu hufuata sera sana za kila chama ambacho kiko hapa, alafu na historia ya hizi chama zote unaangalia wamefanya nini kwa kwa niaba ya wananchi. Hiyo ndio huwa inasaidia ucha, uchaguzi wa hapa, na siasa za Amerika ni kwamba watu hufuat, hufuatilia sana sera lakini e, sio kabisa kabisa. Kuna time ambayo unapata kwamba ino you know, ni uh, watu na uh, inaitwaje Kiswahili ile kugombea kugombana gombana tu ambao sio ambao sio mambo ya sera, lakini kwa kwa jumla sana sana h unapata watu wana, you know, wanafanya wa, wa, wa, wa, wa mashindano kwa siasa kutumia sera sera zao Baana, alafu ni nini ambao umefanyia wananchi uh, ule muda ambao umekuwa kwa uh, kwa mamlakani Baana. So hiyo hiyo ndio kitu nafikiria tu, tukiwa Afrika uh, inaweza kusaidia sana, sio ile kufuatia u jamani, kabila gani uh, you n know, lakini tukifuatilia chama tuseme hey, hiki chama ndio inafaa tufuatilie tuone inafanyia nini wananchi na, na nchi yetu hiyo ndio inawezosaidia ku, kuendelesha mambo huko Afrika na kuendelesha uchumi na uh, kutimaa kwa siasa zetu. Erika, Erika kwa upande wako e? Ulikuwa unataka kusema kitu lakini nataka kuuliza vijana, wewe unazungumza na vijana huko katika chuo kikuu, vijana wamehamasishwa na kitu gani au wana msimamo gani safari hii? Uangalia upande zote mbili. Asante. Unajua, um, kwa utafiti wangu, vijana hapa Marekani wamegawanyika katika makundi mawili, ambao wanajali kuhusu uchaguzi na ambao hawajali kabisa kuhusu uchaguzi. Nikimaanisha ambao hawajali kuhusu uchaguzi, hapo kuna kundi ambao ni ya uh, vijana ambao ni wenye rangi nyeupe, ambao sasa wao wanahisi kwamba wana ile kila kitu watakipata So yoyote atakayekuwa president au rais wa Marekani hawataathirika na kitu chochote, kwa sababu mara nyingi sistimu ya hapa Marekani ndo inayokuwa inawafedha. Sasa ukija kuangalia ka, kwa, kwa, kwa, kwa ambao ni weusi wanajali pia kuhusu uchaguzi, wakiangalia kama sera ambayo ya ajira na uchumi, vijana wanatafuta sera zinazokuza fursa za ajira, hususan ajira za kudumu. Um, na zenye mshahara wa kutosha. Wanaangalia sera kama za elimu na mafunzo ya ufundi ambazo Kamala Harris anazipigania ana, ana, ana, ana, ana, ana pamoja na afsia na ustawi wa kijamii. So mimi naona vijana uh, hapa Marekani wamekuwa wamegawanyika sana, sana sana sana kwa kuto kujali <laughs> au kujali na kuangalia, je, serikali ambayo imepita ilikuwa inaangalia haki zao. Kwa hiyo kuna kuna mkanganyiko fulani sana hapa katika vijana hapa Marekani kuhusu kwenye swala la uchaguzi. Yes, naam. Asante sana Erika, kuna msikilizaji kwenye simu, hebu tumsikilize, ana swali gani kutuuliza. Naam, jina langu ni Nashon kutoka Bauajijimba na Migori nchini Kenya. Mimi ningependa tu kuuliza swali moja kuhusu dini, kigenzo wapiga kura katika nchi ya Marekani ikilinganishwa na Afrika barauara mbahona unaposema kigezo, nini? Kigezo, kigezo, kigezo cha kufanya nini kupiga kura namna gani? Hebu jifanunue kidogo. Kigezo kivutio cha wapiga kura katika nchi ya Marekani ni nini? Ni sera au wanaangalia viongozi ambaye anataka kuwatawala au ni kigezo kipi wanatumia wakati wanapotaka kuchagua viongozi. Nam, asante Muhamed, ulieleza kidogo swala hilo. Msikilizaji naona ametaka ufafanuzi zaidi, ni kigezo gani au ni kitu gani kinawavutia zaidi? Umesema kwamba kuna ile kuvutiwa na ule mgombea lakini vilevile vile sera, lakini zaidi inakuwa ni kitu gani? Yes, ya hii nankumbusha, kuna wakati Bill Clinton alishawahi kuzungumza kwenye hutuba yake mmoja kwamba mgombea eh, mwenye nguvu na mwenye energy, nampiga kampeni nzuri, ana chansi kubwa ya kushinda, na mwenye sera mbaya ana chansi kubwa ya, ya kushinda kuliko mgombea ambaye yuko weak, ana meseji nzuri na ana sera nzuri. Kwa hiyo hiyo nadhani inafafanua yote, ni kwamba mgombea mara nyingi sera zipo kila mtu anajijua kabisa sera kama zilivyo kuwepo kwa Mademokrati wana wanasera kuna vitu wanaamini, na ukienda kwenye kwenye kwenye kama kwenye kwenye convention yao wameweka kabisa wameanua, ukienda hata kwenye website zao kuna sera zao zote, na Demokrati wanajulikana kwamba ni chama ambacho mara nyingi kinakuwa na watu wanyonge, na wa Republican mara nyingi kinatetea watu e, e, wenye pesa na wenye nguvu kwa hiyo sera ndiyo zipo, lakini quality ya mgombea ni kitu muhimu sana kwenye kumchagua, kama kigezo cha kuchagua mgombea, kwa sababu kama mgombea atakuwa very forceful, atakuwa attractive, kama the like of Obama, mtumwongeaji mzuri na na quality na me qualify na qualification zote hata e, kama atakuwa na sera na anaweza kuzizungumzia sera zake, hata kama ni mbaya, lakini anaweza kuzifafanua kwa uzuri zaidi zikaeleweka na kila mtu vizuri, pamoja na ubaya wake, anakuwa na chansi kubwa sana ya kushinda kuliko mgombea mwenye sera nzuri lakini hawezi kuzifafanua na kuziongelea sera zake. Mfano kwenye uchaguzi, nikirudi kwenye uchaguzi wa mwaka huu, Eh, Kamala Harris anaonekana iko vizuri sana, amejitahidi kwenye vigezo vyote, eh, aa kufafanua kwanza, ana sera nzuri, kufafanua sera zake na na na, na, na, na, na of course ni mwongeaji mzuri na, lakini Mohamed sikukati sikukati uh -huh. Kabla ya hapo, nafikiri hata msikilizaji naweza kuuliza, kweli, umezungumzia Kamala Harris ana sera na kila kitu kizuri, lakini pengine wanakuja kujiuliza, ukimkuta Trump ni mmoja kati ya wagombea ambaye amekumbwa na kashfa nyingi na hata ni mgombea wa kwanza wa rais na rais wa zamani aliyepatikana na hatia, bado anashindana vipi? Anapata umashuhuri namna hii? Yeah, ni kweli ni kwamba hiyo, eh, swali zuri. Ni kwamba Trump, vyovyote itakavyokwenda, yeye tayari ana besi ya watu wake ambayo ni kama 47% ya wapiga kura Marekani. Hawa watu hawatoenda kokote, hata Trump kama mwenyewe alivyosema, hata akimua mtu akimpiga risasi mtu wenye Fifth Avenue, New York, wale watu wake watampigia kura wale ni kwamba hapo kwenye mfuko wake, vyovyote atakachofanya atafanya, maovu yote atakwenda, kama anavyosema ni amekuwa amekuwa amekutwa na mashtaka mara mbili, ana matuma ma, ametuhumiwa kwa vitu vikubwa zaidi, ambapo mwanamsiasa yoyote akituhumiwa na vitu hata vitu anavyosema, akisema hata nusu ya vitu anavyosema, ni kwamba anaweza akasaulika kabisa, akaondoka kabisa, sisikike tena, lakini kwake yeye ameonyesha kweli anaweza kusurvive na hiyo bezi yake, lakini sasa tatizo linalokuja ni kwamba 47 pasenti inahitajika 51 pasenti hapa Marekani ili mgombea 50 plus, ili mgombea aweze kuwa mshindi. Kwa hiyo na Kamala Harris naye vivyo hivyo, anao bezi yake. Of course itakuwa kama watu around hapo hapo arobaini na saba arobaini na nane pasenti ambao ni Democrats watamvotia no matter what, chochote kinachotokea wako tayari. Lakini sasa hizi besi za Republican na besi za Democrats mara nyingi huwa hazichagui mtu -mm anayeshinda uchaguzi, ni kwamba watu wachaguzi, watu wanaodecide nani mshindi ni watu wapapa katikati ambao wanaitwa ni independent. Independent. Na swing voters kama walivyowasema hawa ni kwamba wa hawa ni watu wachache ambao kama asilimia sita hivi. Hawa ndio watu wanaosikiliza sera na kumsikiliza kumwangalia kama hivi, kumchambua mgombea, mgombeaji karakta zake, heshima eh, yake na jinsi gani anaongea, anajipresenti vipi, wanaangalia sera na wanavutiwa. Hawa ndo watu wanaokuja kuamua uchaguzi. Kwa maana hiyo ni kwamba ndio maana tupo katika ndio maana uchaguzi wa Marekani kila miaka hii ya karibuni umekuwa very tight, kwa sababu ni watu wacha asilimia chache sana ya watu ambayo inaamua nani awe mshindi. Nam, asante. Uh, bila shaka umeeleza vizuri sana, kwa sababu hapo kuna hizo swing state na wale ambao hawajaamua Tom, umesema kwamba huko katika mtandao huko unakuta kwamba watu wengi watu chache kabisa wa Afrika wanamuunga mkono Trump katika maoni yao. Nini hasa kinavutia kwa upande wa Trump? Uh, uh, wale ambao ukiwasikiliza vizuri sana sana <gulitura> kwanza, hebu kwanza niseme, kwanza sijapata mwanamke ambaye anam Afrika ambaye anamsupport uh, Trump. Naona. Sijapata mmoja hapa Minnesota, anyway. Erika anasema wapo, wanaweza kuwa wako huko kwingine <laughs> lakini hapa Minnesota sijapata mmoja ambaye anamsupport Trump kabisa, lakini wanaume, kuna wanaume ambao wanamsupport Trump hapa ambao ni Waafrika <laughs> Unapata wanasema mambo yao, oh, Trump ni mwanaume <laughs> unaona, sijui sexism, mi naitaje kwa ki- ku, ku, ku, kwa Kiswahili sijui, lakini sana sana ni ukiwasikiliza vizuri mambo yao sio ya sera, kwa kwa kusema kweli, mambo yao unapata sana sana ni ile kusema tu hawajajiona kwamba wana wanaweza kumsupport mwanamke awe rais kwa, uh, kwa sababu hata hata wakati wa Hillary pia ulikuwa ukisikia mambo kama haya tu. hata bado Uh, mimi sijaona kama nitasupport Trump, lakini kuataka ku, kusema vile Muhammad alikuwa amesema. Kwanza kwa nini bado Trump unapata bado anashindana uh, kwa ushupavu. U, upen, unajua hapa hapa Marekani unapata kwamba kuna watu ambao wao mtu wa chama chao ndio watampatia kura bila shaa haijali ni nani uh, ni watu wachache sana ambao wanaweza sema oh, mi ni Republican ama mi ni Democrat. Sasa sasa hata inaenda kumpigia kura mtu uh, uh, you know, wa chama kingine awe rais au ma independent, sana sana vile Mohamed amesema, ndio unapata, ndio wana- wana- wana determine nani atakuwa rais, unaona so Mm, naam basi, Erika ulisema kuna wanawake ambao wanampenda Trump, lakini kabla sijaja kwako wewe, kuna msikilizaji ambaye amepiga simu, hebu tumsikilize. Karibu, uuliza swali lako au maoni yako. naitwa mada kwangu toka Kenya Kapenguria na, aa, wanipata, lakini nakusikia vizuri. karibu katika live talk. Mimi nilikuwa nataka sema hivi tu kutoka hapa Kenya kwamba uchaguzi eh, ambao unaoendelea Amerika, kati ya eh, Donald Trump na huyu Kamala Harris inaona ni wakufana. Unajua kitu nafurahia na, na, kwamba wamerika wa wameelewa demokrasia. Hasa sisi kama wakenya na nchi zingi za Afrika hawakubali sana wamama kuwania tiketi hizi kama za urais na vitu vingine. So ikiwa kama wakenya ama nchi zingine zote zitakubali wamama pia wapewe kipaumbele, kwa sababu wamama wana mipangilio, wana ma maono, itakuwa ni vizuri sana Usiangalie taifa kama sasa, for example, kama Kenya, wamama wamekuwa wakiwania uongozi na wapata wa Kenya wana kitu kama ya kusema, hawataki kutambua mama, lakini ikiwa wataona demokrasia Amerika, zile kwa sasa inaelekea kwa uchaguzi sidi ya Kamala Harris, na Kamala Harris akikuja itakuwa ni eh, mwanzo mpya kwa Afrika kuona kwamba hata kwa mama pia wanaweza kupata tiketi ya ya juu zaidi. So ikiwa hii himiza Amerika watakuwa na maono kama hayo, naomba Wakenya na Afrika mzima tuwaangalia wamama pia, kama wanashafanya kazi nzuri. Nadhani hiyo ndio maono yangu kutoka hmm. Kenya. Napenguria mada kwangu Mohamed eh, kwa kuzingatia <tutu> maoni ya huyo msikilizaji wakati kama mm -hmm. huu uh, katika chaguzi zote ambazo zimepita angalau kura za maoni zimekuwa zinaonyesha fulani ana asilimia fulani na fulani ana asilimia fulani, lakini hapa ni kama mambo mkeka umeshonwa, uh, huwezi hata hata ukate namna gani, ha, ha, hauchaniki kabisa katika haya majimbo ambayo wamekwenda kukampeni leo, wote wapo Wisconsin wakitembea, wakitoka huku wanaenda jimbo lingine, yale Swing States. Nini ambacho kinawafanya wapiga kura katika haya majimbo wameshona mkeka, wamekaza kabisa, kiasi kwamba hawa wagombea wanarudi mara kadhaa, mara kadhaa? Nini ambacho wanataka kusikia, hawajasikia hiyo miaka minne imepita? Yeah, ni, ni, yeah, ni kweli, ni kwamba vitu wanavyotaka kusikia ni, ni, ni vitu vile vile navijua kwa sababu hawa sasa hivi wagombea wote wanavyoenda kampeni kwenye hizo, hizo Swing States wanagombania kundi la watu wachache sana, au nawasema independent na undecided voter ambao hawajaamua au amba kengine wako Democrat lakini wanafikiria kupigia Republican na watu walupa Republican kupigia, kupigia Democrats. Kwa sasa ukiangalia hizi eh, opi, opinion polls, na hata ukija ukiangalia kabisa kura kura ambazo zimeshapigwa tayari ana beta zipo, uh, uh, ingawaja hazionyeshi uh, uh, nani kapigia, nani kampiga nani, lakini tunaona kabisa magrupu ya watu waliopiga, ukiangalia kwenye hizo swing state zote sahivi, tunaona wanawake wamepiga kura kwa wingi mno kulinganisha na wanaume. Halafu kwa mwaka huu vile vile nika, nika, E, idadi ya vijana waliojiandikisha waliopiga kura hizi za mwanzoni, walioacha kupiga kura kura hizi za mwanzoni, nani yao e, namba yao imepanda juu sana kulinganisha na, wameweka record kulinganisha na mwaka e, 2020 na ukiangalia vilevile unaona kwamba vijana wako motivated sana mwaka huu piga kura, kura kulinganisha na miaka mingine. Nadhani hizo trend zote zinaweza zikatupa jibu at least zika, ikatuonyesha wapi mwelekeo wa siku ya mwisho ya kupiga kura kwamba voters wana, wanaelekea upande upi. Kwa mfano vijana wengi kama alivyosema dada Erika hapo ni kwamba wengi wako sana wanasupporti eh, wanajiandikisha Democrats na wengi mara nyingi wanapiga Democrats. E, na kitu kingine ambacho unaza tunajifundisha vile vile katika kuanalize uchaguzi ni kwamba Trump tayari alishakuwa rais, kwa hiyo watu wanamwelewa, wanaelewa sera zake, wanaelewa vitu alivyovifanya, e, uchumi wake, sera zake, sio, sio sera tu kwamba vitu alivyovifanya wakati akiwa rais, mambo aliyofanya ambayo yameafekti, yamesaidia au kutosaidia e, wananchi na at the same time ha eh, kama na Harris kama mwenye anavyojitangaza na anafanya na kazi nzuri sana, ajitangaza yeye kama ni, ni anakuja kama mtu mpya, hajawahi kuwa rais. Na mara nyingi anajitahidi sana kujitenganisha yeye na Biden, kwamba jamani, msijudge nimekulinganisha e, kama Biden, mimi sitokuwa second term ya Joe Biden. Kwa, kwa hiyo kwa maana hiyo kipigana hapo, nilikuwa naangalia, nachotaka kusema ni kwamba mwelekeo unaonyesha kabisa, vigezo vyote vipa kimwelekeo, unaonekana kabisa kwamba mshindi eh, eh, eh, ni kwamba kura chache zinagombaniwa swing state, watu wote watakwenda huko, lakini wanagombania kura chache, lakini watu wengi tayari wameshaamua nani wanampigia. Sasa no. Mm -hmm. Naam, kwa hivyo muda unamalizika, Erika, nataka kurudishe kwako. Wewe ulisema mbale kuna wanawake wanamuunga mkono Trump, lakini kwa ujumla unahisi ma, uchaguzi huu utakuwa namna gani? Maanake kuna wasiwasi Trump tayari ameshaanza kuzungumzia swala la kwamba kuna wizi ambapo imejulikana ime ni uongo kule Pennsylvania, Georgia. Sasa hivi kwa ujumla, maliza hapo, unasema wanawake au wanamuunga mkono Trump wanasema nini na hali ya uchaguzi itakuwaje? Ah, ah, mimi ah, kwa maoni yangu naona wanawake wengi wanaomuunga Trump, wameangalia tu sera moja ya Kamala Harris ya upatikanaji wa huduma za afya ya uzazi kwa wote, na pia wame wame, wame wameunganisha mambo ya afya ya uzazi pamoja na mambo ya kidini, na pia wanawake wengi wanaomuunga Trump ni wanawake ambao wapo kwenye hali za juu kwa sababu halisi amekuwa akisisitiza umuhimu wa upatikanaji wa huduma za afya ya uzazi kwa watu wote, ikiwemo wa usambazaji wa huduma za upangaji wa uzazi na utoaji mimba salama, kwa sana sana kwa watu ambao wa hali ya chini, kwa sababu kuwa na bima hapa ma, Marekani ni changamoto. So mimi ninavyoona, wanawake wengi wanaomuunga Trump ni wale wa hali ya juu na ambao wameunganisha mambo ya kidini na hizi mambo ya utoaji mimba. Asante ah, sana Tom, minakupa kauli ya mwisho uchaguzi, mm-hmm, huu utakuwa mrefu kutokana na ushindani kama tulivyoshuhudia siku za nyuma pale, au kutakuwa na matokeo moja kwa moja siku ya Jumanne? No, unajua mi ni mmoja wale ambao naifikiri kwamba itakuwa you know, tutaongoja sana mi nafikiria kabla tujalala Jumanne Tauasanna wee, Muhamed unafikiriaje? Tutabaki kama vile elfu mbili na ishirini wakati wa Hillary na Trump? No, naona naona, kama mimi niko na Tom, naona tutapata majibu mapema sana, na anavyohisi na uchaguzi hautokuwa karibu. Nadhani mshindi na naisi kama nadhani atakuwa na, na, na, chansi huyo atashinda kwa kwa percentage kubwa sana kulinganisha na na ile aliyoshinda Biden mwaka elfu mbili na ishirini. Asante sana, huyo ni Muhamed Matope kutoka hapa Washington na Maryland, tulikuwa pamoja na Tom Gitar kutoka Minneapolis na Erika Charles Kidoko kutoka Syracuse wameshiriki katika LiveTalk. Tumezungumzia masuala ya uchaguzi Marekani. Hapa studio tulikuwa pamoja na Kennes Bwile na mimi Abdu Shakur Abud Sande Shomari. Upande wa pili tunasema kwaherini.