So, ayam, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hujambo na karibu msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza. Mimi ni Kenneth Bwire na mimi ni Sunday Shomari, nayokaribisha kwenye matangazo yetu ya leo, siku ya Jumatano Oktoba 9 mwaka 2024. Matangazo haya yanasikika pia kupitia redio zetu shirika, ikiwamo Radio Free Africa ambayo inasikia kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Kati ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ni kwamba swala la kumshtaki na kutaka kumwondoa madarakani naibu rais wa Kenya, Rigathi Gachagua sasa limeingia hatua ya pili kwenye baraza la Seneti. Kulikuwapo na mvutano, kulikuwepo na ugumu wa uhusiano kati yao, hata katika mikutano ya hadhara, mikutano ya umma, na ule undugu uliokuwepo kati yao baada ya uchaguzi, kabla ya uchaguzi na baada ya uchaguzi, ulionekana kuzidi kudidimia. Na katika ripoti nyingine, wakati Goma nchini DRC wanasubiri katika hospitali moja mjini humo wakidai kupewa miili ya wapendwa wao ambao bado wako katika chumba cha kuhifadhia maiti tangu ajali ya boti wiki iliyopita. na minawaza makoro za watu wenye walikuwa wamefariki tuliweza kuzielekeza kwenye mamoo na wengine wreskap waliweza kwenda kwenye vituo vya afya. Ni vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa kutoka VOA, lakini kwanza Sande Shomari anakusomea habari za dunia. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeshitumu Rwanda kwa kuweka vikwazo katika mazungumzo yanayoendelea ili kutatua mzozo wa waasi wa M23 mashariki mwa Kongo, ambao wamesababisha zaidi ya watu milioni 1.7 kuyahama makazi yao. Maoni ya waziri wa mambo ya nje wa Congo, Teresa Kayikwamba Wagner, kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa siku ya Jumanne inafuatia shutuma kutoka kwa mwenzake wa Rwanda kwamba Congo ilikataa kutia saini makubaliano yaliyokubaliwa mwishoni mwa Agosti kama sehemu ya mazungumzo ya amani. Kundi la eh M23 linaloongozwa na, na watusi limekuwa likiendesha wazi katika eneo la mashariki mwa congo lililokumbwa na ghasia tangu mwaka elfu mbili na ishirini na mbili congo umoja wa mataifa na mataifa mengine yanashutumu nchi jirani ya rwanda kwa kuunga mkono kundi hilo kwa majeshi yake na silaha maafisa wa afya ya palestina walisema leo jumatano kwamba mashambulizi ya israel ya usiku kucha kaskazini na katikati mwa gaza yaliwa takriban watu kumi na nane Mashambulizi hayo yamepiga kambi za wakimbizi za Nuseirat na Bureij katika eneo la kati la ukanda wa Gaza, pamoja na kambi ya wakimbizi ya Jabalia kaskazini mwa Gaza. Jeshi la Israel lilisema Jumatano kwamba lilifanya mashambulizi ya anga na ardhini huko Gaza, yakilenga wanamgambo wa Hamas. Mapigano hayo na maagizo ya mara kwa mara ya Israel ya kuwahamasisha raia wa Palestina yamewafanya raia hawa wa Palestina kukosa pa kwenda. Umoja wa Mataifa ulisema kundi la mamluki la Rusia la Wagner limesema kuwa wapiganaji wake walipata miili ya mamluki wake waliowawa katika vita vya vi Julai na waasi wa Tuareg na wanamgambo wa Kiislam wakati wa dhoruba ya mchanga wa jangwani nchini Mali, Mali ambapo mamlaka za kijeshi zilichukua madaraka katika mapinduzi ya mwaka elfu mbili na ishirini na elfu mbili na ishirini na moja inapambana na uasi wa kiislamu uliodumu kwa miaka mingi. Wagner alisema mwezi Julai kwamba ilipata hasara kubwa katika vita, lakini imetoa maelezo machache. Operesheni ilikamilishwa kwa mafanikio ya kurejesha miili ya ndugu zetu ambao mwezi Julai elfu mbili na ishirini na nne walipambana kishujaa wa na wanamgambo wa Kiislamu, huku mara nyingi wakiwa wachache, Wagner alisema katika taarifa adimu kwenye mtandao wake wa Telegram Jumanne jioni. Na kura zinatarajiwa kuanza kuhesabiwa hivi punde nchini Msumbiji, ambako wapiga kura walipiga kura hii leo kuchagua kati ya kuendelea na chama kilichotawala kwa karibu miaka hamsini tangu nchi hiyo kujinyakulia uhuru au kuchagua chama kingine kuongoza nchi hiyo. Mwandishi wa Sauti Amerika Mariama Diallo akiwa Maputo aripoti kwamba yeyote atakayepata ushindi atarithi changamoto kubwa zilizoachwa na utawala unaoondoka ikiwa ni pamoja na uasi huko Cabo Delgado. Wapiga kura katika mji mkuu wa Maputo walijitokeza tangu saa moja asubuhi vituo walipofunguliwa, wakikaidi mvua, ili kupiga kura muhimu katika taifa hilo la kusini mwa Afrika linalokumbwa na matatizo mengi kutokana na kiwango kikubwa cha watu wenye mapato ya chini, ukosefu wa usawa na uasi kaskazini mwa nchi. Rais anayeondoka madarakani baada ya kumaliza mihula yake miwili, Filipe Nyusi, mwenye umri wa miaka 65, alikuwa miongoni mwa wa kwanza kupiga kura na kutoa wito kwa utulivu na subra wakati kura zinahesabiwa na matokeo awali yakitarajiwa katika muda wiki mbili wito huo wa utulivu umetolewa kwani wakati wa uchaguzi wa serikali za mitaa mwaka jana kulikuwepo na ghasia katika miji mikubwa kutokana na wapiga kura kuhisi kulikuwepo na wizi wa kura, ambapo polisi waliwaua watu kadhaa. Kuna wagombea wane wanaopigania kiti cha rais, akiwemo mgombea wa chama tawala cha, cha Frelimo Daniel Chapo, akikabiliwa na upinzani mkubwa kutoka kwa Yusufo Made, mgombea wa chama kikuu cha upinzani cha Renamo. Lakini mgombea anaonekana na haiba na wafuasi wengi vijana ni mgombea huru Venancio Mondlane, lakini wachambuzi wanasema hawaamini ataweza kutumia umaarufu huo kupata kura, kwani hana uwezo wa kutosha kama vile Frelimo na Renamo kukusanya kura zinazohitajika kupata ushindi. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Serikali ya Chad imetoa wito hii leo kwa wananchi kusaidia katika kukabiliana na mafuriko makubwa kwa kushuhudiwa nchini humo yaliyotokana na mvua nyingi na kufurika kwa mto Chad unaopita katikati ya mji mkuu wa Njemena. Tangu mwezi Julai, watu 576 wamefariki dunia kutokana na mafuriko na kwa athari zaidi milioni moja, ya milioni 1.9 kulingana na takwimu mpya ya Umoja wa Mataifa, hiyo ikiwa ni zaidi ya asilimia kumi ya wakazi wote wa nchi hiyo. Wanajeshi wanapelekwa kusaidia kujenga bwawa na vizuizi vya kuzuia kasi ya maji, lakini mafuriko yamefika katika makazi ya watu ya mji mkuu. Waziri Mkuu wa Japan Shigeru Ishiba amelivunja baraza kuu la bunge hii leo Jumatano kwa matayarisho ya uchaguzi mkuu wa Oktoba 27. Uchaguzi huo ambao utafanyika mwaka mmoja mapema kabla ya uchaguzi mkuu wa Marekani mwezi Novemba, utaamua chama kitakachoongoza baraza kuu la bunge la Japan. Ishiba aliingia madarakani kama waziri mkuu mapema mwezi huu baada ya kuondoka madarakani kwa Fumio Kishida kutokana na umma kukosa imani na wanasiasa. Unasikiliza Sauti ya Amerika, VOA. Habari za dunia zimesomwa na Sande Shomari. Matangazo haya yanasikika kupitia Step Redio mjini Mbale, mashariki mwa Uganda, Radio Citizen na Redio Kaya nchini Kenya, RFA na UFM nchini Tanzania, Redio Mwangaza na Redio Jambo Isiro, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Pia tunasikika sehemu mbalimbali duniani kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Habari zetu tunaanzia nchini Kenya, ambapo hatima ya kisiasa ya naibu rais Rigathi Gachagua sasa imo mikononi mwa bunge la Senate la nchi hiyo ambalo limepanga kusikiliza na kupiga kura mashtaka kumi na moja yaliyowasilishwa dhidi yake Alhamisi wiki ijayo. Hii ni baada ya kutimuliwa na idadi kubwa ya wabunge wa bunge la kitaifa Jumanne jioni. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ana ripoti kamili. I urge you, honorable senators to stay true to the oath of office and exercise the highest level of responsibility kwa mjibu wa spika wa bunge la Senate la Kenya, Amason Kingi, hatma ya kisiasa ya bwana Gashagwa itajulikana wazi baada ya mchakato wa kusikiliza hoja ya kumtimua madarakani kati ya Oktoba 16 hadi 17, Jumatano na Alhamisi wiki ijayo, ambapo atatakiwa kufika mbele ya maseneta kujitetea na ushahidi wake dhidi ya mashtaka 11, yaliyolimbikizwa dhidi yake yanayojumuishwa kufanya uhalifu wa kiuchumi, kujizolea mapato ya uhalifu na utakatishaji wa pesa, kujizolea mali isiyo leweka wala kuelezeka, kuharakatia maslahi ya kabila lake na kutoa matamshi ya kichochezi kuwa serikali ya Kenya inayoongozwa na Rais William Ruto ni kampuni inayostahili kuongozwa kwa wanahisa ambao ndio waliompigia Ruto kura ya kuwa rais, miongoni mwa mashtaka mengine. Kuonyesha uzito wa mchakato huo, bunge la seneti Jumatano limepiga marufuku safari zote za nje kwa maseneta wote hadi kesi ya kumshtaki Gashagwa itakapokamilika. Iwapo hoja hiyo itaungwa mkono na theluthi mbili wabunge wa seneti kupitia kura ya wengi yaani maseneta 45 kati ya 67, Gashagwa atafutwa kazi kama naibu rais wa jamhuri ya Kenya. Hata hivyo, Ruto ambaye aliapa kumtetea naibu wake na kupinga hatua zote za kumdhalilisha mbele ya umma, muda huu wote amebaki kimya, hajasema chochote, hajamtaja popote, hawajaonekana kwenye hafula za serikali, pamoja na ameendelea tu na majukumu yake kwenye shajara yake ya shughuli za rais. Lakini je, mbona uhusiano wa Ruto na Gashagwa umedorora kiwango hiki? Javas Bigambo, mfuatiliaji wa siasa za Kenya, anaeleza. Kulikuwapo na mvutano, kulikuwepo na ugumu wa uhusiano kati yao, hata katika mikutano ya hadhara, mikutano ya umma, na ule undugu uliokuwepo kati yao baada ya uchaguzi, kabla ya uchaguzi na baada ya uchaguzi, ulionekana kuzidi kudidimia, na pale ambapo naibu wa rais alianza kumgoa, kumwingilia, kumkosoa rais ambaye ni mkubwa wake kisheria na kikazi, ilionekana kuwa rais hakutaka sana kumjibu, alitumia wandani wake wa kisiasa kumjibu. Na mbona Rais Ruto amesalia kimya wakati huu wote, naibu wake akiandamwa na mashtaka mengine anayotaja kuwa yenye ushawishi wa kisiasa? Bwana Bigambo anaeleza zaidi. Kama Mheshimiwa Rais uh, William Ruto angeingilia ama kutamkwa lolote kuhusu uh, mtafaruku huu kuhusu mswada huu ama matukio haya, ingeweza kupindua pengine ama kuchangia joto la kisiasa jinsi ambavyo mwelekeo huu unaenda, na rais kunyamaza na Mheshimiwa Raila Odinga kunyamaza, lakini vyama vyao vya kisiasa vimekuwa na msukumo mkubwa sana kumng'oa Rigadhi Gashagwa. Hiyo ni ishara tosha kwamba kuna kuidhinishwa kwa vigogo hawa wawili wa kisiasa katika msukumo huu. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Kutoka Nairobi tuelekee Goma, ambako familia za watu waliofariki baada ya meli kuzama katika Ziwa Kivu wiki iliyopita, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, wameandamana mjini Goma na kukabiliwa na polisi. Baadhi yao wanaomba wapatiwe miili ya jamaa zao waliofariki ili wawazike kuliko kubaki katika vyumba vya kuhifadhi maiti. Mwandishi wetu Hosteri Malivika anaripoti kamili kutoka Goma. Batu mamae, Mama Suzi Nyota Kayumba alipoteza mamaye katika ajali ya meli iliyokuwa ikitokea mji mdogo wa Minova Kivu Kusini kuja Goma wiki iliyopita, mwili wake ukiwa miongoni mwa zile zilizopatikana na kuokolewa na jeshi la SADC kutoka Malawi waliokuwa wakisaidiana na wanamaji wa Kongo. Kwa sasa mwili wake umekuwa katika chumba cha wafu kwenye hospitali kuu ya muji wa Goma. Mama mwingine akiwa na sura ya bumbuazi na kushika kichwa ni miongoni mwa waliokuja kwenye chumba cha wafu kutafuta mamaye aliyefariki kwa ajali ya meli kutoka bweremana wilayani kalehe niye shida mamaangu mama angu iko mumorgue mamaye anashindwa tudelivre mwili afadali mangetupatia mwili twende tuizike hatulombe franka hatulombe nini watupatie mwili kila mtu ajizikie mtu wake kwa dakika za mwisho serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo imewakubalia kila mmoja kubeba mwili wa nduguye iwapo ana uwezo wa kuzika priska Lwanda Kamala ni mshauri wa gavana wa Kivu Kaskazini kwenye maswala ya kiutu. Namina waza makor za watu wenye walikuwa wamefariki, tuliweza kuzielekeza kwenye mamog, na wengine wareskape, wale waliweza kwenda kwenye vichuo vya afya. Na kwa leo kunakuwa mafamilia zenye zimekuwa tayari kuorganize mazishi ya wa ndugu wenye wametuacha, na ndio maana tunafika hapa kumorga kuweza kuangalia pamoja na, na hospitali watu wenyewe wamekwisha kuwa na ile marekizision za kuautorize waende wazike, wanaweza kuchukua mamwili na wanaenda zika. Na kwa sasa tuna, tutaweza kulibere zile makor kisha ni, kwa, ni kesho ndio tutaorganize seremoni ofisiele ya kuweza kuzika wale wandugu wenye wametuacha, na wengine wamekubaliwa kubeba mili za ndugu zao hasa wanaokwenda kuzika mkoa wa Kivu ya Kusini, Mirenge Muviritsa Viane amechukua mwili wa mamae. Ndiyo, serikali imekwisha kutukubalia, na hivi tunatafuta kuweza kupitua mwili ili tupate kwenda kuzika na kuweza kumuweka nafasi kwa makao yake, harakati nyingine zikiendelea na polisi ikiwa imerejesha hali tulivu pamoja na gavana wa Kivu ya Kusini Purusi aliyeomba wakazi kuwa watulivu, na shughuli nyingine zikitarajiwa kufanyika hapo kesho. Osermalvika, Sauti Amerika, Goma. Shukran sana Malivika kutoka Goma. Na ukiwa mebaki chini ya mwezi mmoja kwa ushindani wa urais nchini Marekani kati ya Donald Trump na Kamala Harris, mwandishi wa Sauti America Scott Tans anaangalia hali ya kinyang'anyiro hicho. Kenesi Bwire anayesoma ripoti kamili. Donald Trump na Kamala Haris wanatumia mwezi wao wa, wa mwisho wa kampeni zao kujaribu kufika maeneo ambayo wanahisi huenda hawafanyi wa vizuri. Ukusanyaji wa maono unaonyesha kuwa Trump yuko nyuma ya Haris miongoni mwa wapiga kura wanawake katika jimbo la North Carolina. Trump ameapa kuwalinda wanawake ambao wanasema ni maskini hawana afya njema na hawako salama kuliko wakati yeye alipokuwa rais. Wanalipa gharama kubwa sana kwa vyakula na kila kitu kingine kuliko ilivyokuwa miaka minne iliyopita. Hawana raha na wana msongo wa mawazo na hawana furaha kuliko walivyokuwa miaka minne iliyopita. Nitarekebisha hayo yote. Kwa wanawake kupata fursa ya utoaji mimba, ni sababu moja Trump yuko nyuma ya Haris miongoni mwa wapiga kura wanawake. Aliwateua majaji wa mahakama ya juu wa ambao walimsaidia kumaliza zaidi ya miaka 50 ya ulinzi wa utoaji mimba katika serikali kuu. Majimbo zaidi ya 20 yameweka masharti makali ya utoaji mimba tangu maamuzi ya mahakama ya juu mwaka 2022 ikiwemo katika jimbo la Georgia. Haris aliwaambia wafuasi wake huko kwamba kura ni kuhusu uhuru wa wanawake. Mmoja hatakiwi kuachana na imani yake au imani anayoamini sana, ili kukubali serikali ilikuambia nini cha kufanya, kama akichagua kama akifanya maamuzi atazungumza na padri mchungaji wake rabi wake imamu wake, lakini isiwe ni serikali au Donald Trump akueleze ufanye nini na mwili wako. Wakati Trump akiwa nyuma miongoni mwa wapiga kura wanawake, anaongoza kwa wanaume yahudi wapata wapiga kura wengi zaidi wanaume. Harris anajumuisha matangazo dhidi ya mradi wa Lincoln katika juhudi za kuwapata wapiga kura wengi zaidi ambao ni wanaume. Uchumi unaendelea kuwa suala la juu kwa wapiga kura wengi. Trump anasema atarejesha ajira kutoka nchi nyingine. Nitawapa kodi za chini sana, gharama za chini sana za nishati mzigo wa chini wa kusimamia bei na kupata fursa huru kwa soko nzuri na kubwa katika hii dunia lakini kama tu mtatengeneza bidhaa zenu nchini Marekani. Haris ameahidi dola elfu ishirini na tano kama msaada wa malipo kwa wanunuaji wa nyumba wa mara ya kwanza. Like, najua ni vipi kwa watu kufanya kazi kwa bidii na kujiwekea akiba na kuwa na ndoto ambayo ni kuhusu heshima ya kazi zao na kuwekeza katika siku za usoni, mustakbali wa familia zao, uwekezaji ni fahari yao wanastahili kwa sababu ya bidii katika kazi yao upigaji kura wa mapema tayari unaendelea katika majimbo 23 huku majimbo mengi yakipendelea trump au harris mshindi huenda akatokana na matokeo kutoka majimbo saba yanayojulikana kama swing states ambayo ni michigan wisconsin pennsylvania georgia north carolina arizona na nevada Karibu msikilizaji katika kipindi hiki cha afya. Jina langu ni Mery Mgawe na hivi leo basi tunazungumza na Dr Raymond Mgeni, mtaalamu wa masuala ya afya ya akili kutoka nchini Tanzania. Karibu sana daktari katika kipindi chetu, na basi kama ambavyo twafahamu kwamba afya ya akili ni tatizo ambalo linakumba jamii zote, na hivi leo tunaangalia jamii ya watoto. Daktari, mtu anaweza kujiuliza ni kwa namna gani mtoto mdogo anaweza kupata tatizo la afya ya akili? Ah, okay. Ukija kwenye kundi la watoto, ni moja ya kundi ambalo pia linapata changamoto zinazohusiana na masuala ya afya ya akili, na pia kuna magonjwa pia ya ya akili kwa kundi la watoto. Tuna e, changamoto za magonjwa kama ya kukosa utulivu na umakini, ambayo nasema ni attention, ambapo mtoto pia anapata changamoto za utulivu, awezi kukaa sehemu moja, umakini wake unakuwa katika hali ya chini kabisa, awezi ujifunzaji wake unakuwa una changamoto kwa, ni moja ya changamoto pia lakini, watoto wanaweza akapata athari pia za za kihisia. Kwa maana tunaona sonona inapatikana tu kwa watu wengine, lakini pia mtoto anaweza akapata athari pia za kihisia, e, anaweza akapata kutokana na pengine na ukatili wa wa kimwili ukatili wa kihisia inaweza ikametea athari e. Wakati mwingine pia hata malezi ambayo yanaambatana na hali za manyanyaso, mateso yanaweza yakaacha yaka jeraha kwa mtoto na yakaleta athari kwa ule umri wake, lakini pia ikaendelea kuwepo hata inapoendelea kuwa mtu mzima. Kwa hiyo hili eneo lipo pia na watoto wanaathirika na ni wakati gani mlezi ama mzazi anaweza kugundua sasa mtoto wake, uh, hapa ana changamoto ya afya ya akili? Yani, ni katika umri gani? Ok, sawa. Unapogusia katika masuala ya umri, mara nyingi angalau kuanzia miaka minne mitano, unaweza ukaweza ukabaini baadhi ya mabadiliko e, na hapa kama nivyosema kwamba unapogusia eneo la afya ya akili, watoto, ya akili kwa upande wa watoto au pia na magonjwa ya, ya, ya afya ya akili katika eneo afya ya akili, kuna zile dalili tofauti tofauti kulingana na, na aina fulani ya, ya tatizo. Kwa mfano kama nilivyosema eh, kwa mfano tatizo la mtoto anayekosa utulivu na umakini eh, mzazi anaweza akagundua kwamba wakati mwingine anaweza akatoa maelekezo kwa mtoto, nenda akafanya kitu fulani, lakini mtoto akashindwa kuweza kutekeleza yale maelekezo aliyopewa, eh, au inawezekana Uh, wameenda na mzazi sehemu fulani ambapo wanahitaji mtoto atulie, lakini mtoto anashangaa anatoka hapa na nabeba na, na vitu yani hata ule utulivu wa kawaida haupo kabisa. Hiyo inaweza ikaonekana kwa zile changamoto zinahusiana za umakini na utulivu ya, lakini kuna changamoto nyingine, kwa mfano mtoto anapenda kujitenga mtoto hana hali ya uchangamfu wa kihisia, ambapo pia tunakumbana na changamoto kama za usonji. Yeah, lakini pia kuna changamoto nyingine ambazo inasema ni changamoto tabia zinazoweza zikaonekana kwa mtoto yeah, ambapo unakuta mtoto anaweza kuwa na hasira za mlipuko isivyo kawaida, anaweza kawa na tabia ambazo si kawaida katika jamii. Kuna ujeuri si uliopitiliza, inaweza ikaonekana katika zile hatua za mwanzo kabisa, lakini unaweza ukapata pia changamoto hizi kwa watoto miaka saba, miaka kumi inaweza ikajionyesha. Tunaona tiba na mafunzo mbalimbali ama therapy vinatolewa kwa watu wazima ambao wamegundulika wana tatizo la afya ya akili. Je, kwa watoto wadogo elimu hii inatolewa na tiba ni zipi? Ya, ya elimu hii inatolewa na mara nyingi kwenye kundi la watoto eh, mara nyingi inakuwa katika usimamizi mkubwa wa mtu ambaye ni mtaalamu katika eneo la tiba kwa kazi, kwa maana Mwisho wa matangazo ya jioni. Msimamizi na mwelekezi amekuwa Abdu Shakur Abud, nimeshirikiana na Sande Shomari. Mimi ni Kenneth Bwire, tunakuacha na tahariri ya Sauti ya Amerika. Tahariri inayoeleza mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. "Marekani imeshikilia ari yake ya ukuaji mpana unaoweza kupanua nafasi pamoja na kuinua maisha ya watu wetu," alisema waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, akiwa kwenye mkutano wa mataifa ya G7 mjini New York. Hilo linawezekana tu katika uchumi unaolinda wafanyakazi wake. Ndio maana rais Joe Biden alizindua mpango wa haki za wafanyikazi wa Partnership for Workers Rights mwaka uliopita, kwa lengo la kulinda haki za wafanyikazi, sauti zao, pamoja na nguvu ya umoja wao. Marekani inawekeza kwenye miundombinu kama barabara, nishati safi na nyaya za internet kupitia ushirikiano wa kimataifa wa miundo mbinu na uwekezaji. Marekani pia inashirikiana na mataifa washirika katika kuimarisha usalama wa chakula alisema Blinken. Marekani inajivunia kuwa mhisani mkubwa zaidi duniani ikitoa dola moja kwa kila kwenye programu za chakula na operesheni za kimataifa, ikitoa zaidi ya dola bilioni 17.5 kama msaada wa chakula tangu mwaka elfu mbili ishirini na moja. Ifikapo kwenye suala la mazingira, Waziri Blinken alisisitiza umuhimu wa kushughulikia mabadiliko ya tabia ya nchi. Marekani inawekeza zaidi ya taifa lolote lile kuelekea kwenye nishati safi, huku tukijikakamua kupunguza uchafuzi wa mazingira kwa nusu ifikapo mwaka 2030. Wakati huo huo, tunashirikiana na mataifa kama Brazil kulinda msitu wa Amazon tukitoa mabilioni ili kusaidia watu kwenye mataifa yanayoendelea kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Ili kushughulikia ipasavyo masuala na usawa wa kiuchumi, usalama wa chakula na mabadiliko ya hali ya hewa, inatubidi kufanya marekebisho kwenye taasisi za kimataifa ili ziendane na ulimwengu wa sasa, alihimiza waziri Blinken. Hiyo ina maana kwamba mataifa yanayoendelea ni lazima yawe na sauti kwenye mifumo ya kimataifa. Ndio maana Marekani iliunga mkono Umoja wa Afrika kujiunga kwenye G20. Balozi wa Marekani Thomas Greenfield alitangaza kwamba Marekani inaunga mkono kupanuliwa kwa baraza la usalama la UN ili kuwepo na nafasi mbili za kudumu kwa mataifa ya afrika nafasi moja isiyo ya kudumu kwa mataifa madogo ya visiwa. Pamoja na kutenda kinyume na kuzungumzwa tu kwenye mashauriano katika serikali tofauti, tunasisitiza ari yetu ya kuunga mkono kuwepo na nafasi ya kudumu kwa mataifa ya Latin America pamoja na Caribbean, na vilevile vile mataifa ambayo tumeshinikiza kwa muda mrefu yapewe nafasi za kudumu ya Ujerumani, India na Japan. Kwenye mkutano wa G20 utakaofanyika Novemba, Marekani inadhamiria kushirikiana na washirika wake wote katika kuhakikisha kesho yenye hadhi pamoja na nafasi zaidi kwa watu wote. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na mtazamo wa serikali ya Marekani. <tune>