Sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, hapa Washington saa nane mchana, na zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji wako Sunday Shomari. Mkutano wa Umoja wa Afrika umeanza Jumapili Ghana kujadili changamoto zinazohusu ushirikiano wa Afrika na kupata msimamo wa pamoja miongoni mwa kundi hilo kabla ya mkutano ya G20 na UN. Hali ya ukosefu wa usalama huko Afrika ya Magharibi ni swala linaloendelea kutia wasiwasi wanachama wa ECOWAS. Mali, Niger na Burkina Faso wamejiondoa katika jumuiya hiyo baada ya tawala za kijeshi kuwatimua maraisi waliochaguliwa kidemokrasia katika nchi tatu. Kwa miaka kadhaa, wamekuwa wakikabiliwa na mashambulizi kutoka makundi ya kigaidi yenye uhusiano na al Qaida na Islamic State. Mohamed Chik Gauzani, rais wa Mauritania na mwenyekiti wa Umoja wa Afrika, ametoa wito wa mchakato wa ushirikiano wa Afrika. Mkurugenzi wa huduma ya ulinzi wa viongozi Marekani, Secret Service, Kimberly Chiattle anaojiwa mbele ya jopo la wabunge hii leo Jumatatu kuhusiana na kushindwa kwa taasisi yake kumzuia mtu aliyetaka kumuua mgombea urais wa chama cha Republican Donald Trump mapema mwezi huu. Chiatle amefika mbele ya kamati ya baraza la wawakilishi la usimamizi na uwajibikaji Akihojiwa na wabunge, mkuu wa huduma wa taasisi hiyo ya usalama anakabiliwa na wito kuji wa kujiuzulu kutoka kwa Warepublican waandamizi, akiwamo spika wa bunge Mike Johnson na kiongozi wa wachache katika baraza la Seneti Mitch McConnell. Siku ya Jumatano, mkurugenzi wa FBI Christopher Ray atafika mbele ya kamati ya sheria ya bunge. Naendelea kusikiliza Habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anaelekea mjini Washington, akiacha nyuma vita vya kikatili ili kutoa hotuba ya kisiasa kabla ya kikao cha pamoja cha baraza la Kongress. Kuondoka huko kwa Jumatatu kunakuja wakati wa sintofahamu kubwa, kufuatia rais wa Marekani Joe Biden kujiondoa kwenye kinyanganyiro cha urais, huku juhudi zikiendelea za kuleta usitishaji vita kati ya Israel na Hamas. Wasiwasi unaongezeka wa vita hivyo kuenea Lebnan na Yemen na Marekani. Katikati ya kampeni ya uchaguzi wenye mvutano mkubwa, hotuba ya Netanyahu inaweza kusababisha mtafaruku kwa pande zote mbili za nchi. Mwanadiplomasia mkuu wa Marekani katika Umoja wa Mataifa anawasili Port-au-Prince leo Jumatatu ili kuthibitisha dhamira ya Marekani ya kusaidia wakati wa mzozo wa kibinadamu wa Haiti, ukiukwaji wa haki za binadamu na ukosefu wa chakula. Haiti imekuwa ikipambana na ghasia za magenge na juhudi za kurejesha utulivu wa kikatiba na mpito wa kisiasa. Balozi wa Marekani Linda Thomas Greenfield atatoa matangazo mawili makubwa wakati wa safari hiyo ili kuunga mkono juhudi za kushughulikia dharura ya usalama na kibinadamu, afisa mkuu wa utawala wa Marekani aliwaambia waandishi wa, wa habari. Safari ya Thomas Greenfield katika taifa hilo la Caribbean inafuatia kura ya pamoja iliyopigwa na wanachama wote 15 wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa Julai 12 ili kufanya upya mamlaka ya ofisi ya Umoja wa Mataifa nchini Haiti au BINU kwa mwaka mwingine hadi Julai 15, 2025. Na, na raia nchini Sudan wamekumbwa na ghasia za kutisha wakati wa zaidi ya mwaka mmoja wa vita kati ya jeshi na vikosi vya upinzani cha wanamgambo, wakikabiliwa na, wa na mashambulizi ya mara kwa mara, unyanyasaji na unyonyaji wa pande zote mbili. Shirika la misaada la madaktari wasio na mipaka MSF lilisema Jumatatu majeraha ya kimwili na kiakili ya ukatili yamezidishwa na kuporomoka kwa mfumo wa afya na kukosekana kwa mwitikio wa kimataifa wa kibinadamu, MSF ilisema katika ripoti yake. Na hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana naye mwenzangu Kennes Bwire katika kipindi cha Kwa Undani. Kwa heri kwa sasa. undani mchakato wa kumteua mgombea wa tiketi ya urais kupitia chama cha Democratic hapa Marekani baada ya Joe Biden kujiondoa kwenye kinyang'anyiro unaendelea. Tutamulika pia siasa za Uganda, maandamano ya kupinga ufisadi na uongozi mbovu yamepangwa. Rais Yoweri Museveni ameambia wanaopanga kuandamana kwa kwamba wasifikirie hata kuhusu maandamano hayo, la sivyo wataona moto. Karibu, mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa makao makuu ya Sauti ya Amerika, Washington DC, Marekani. Tiketi ya urais kwa chama cha Demokrati, Kamala Haris anaendelea kutafuta uungwaji mkono wa wanachama wenye ushawishi mkubwa ndani ya chama pamoja na wafadhili, baada ya rais Joe Biden kujiondoa katika kinyang'anyiro kugombea muhula wa pili. Haris ameidhinishwa na wanachama kadhaa, huku seneta Joe Manchin akijiondoa katika kinyang'anyiro hicho, huku Haris akiwa amechangiwa dola milioni 50 kufikia wakati naandaa kipindi hiki, kufanikisha kampeni yake. Lakini Haris anakumbana na changamoto pamoja na maswala mengi ndani ya chama ambayo huenda yakawa kizingiti katika azima yake ya kugombea urais dhidi ya Donald Trump. Maswali yameendelea kuulizwa kuhusu mchakato ambao utafanikisha Haris kuchukua nafasi ya kuongoza chama kuelekea uchaguzi mkuu katika muda mfupi uliosalia usiokuwa zaidi ya siku mia moja na tano. Kwenye laini ya simu kutoka chuo kikuu cha City new York, hapa Marekani, naungana na profesa David Monda. Profesa Monda, baada ya kujiondoa Joe Biden baada ya wengi kuhoji umri wake, sasa swala la umri lina linarudi kwa Trump. Trump atajitetea aje kuhusiana na hili la umri? Trump atajitetea kwa kusema eh, yuko na umri eh, wa juu lakini umri wake unakuja na uzoefu mwingi. la kwanza na ya kwamba afya yake ni sawa, anastahimili kazi na ameepuka jaribio la kuwawa. Kwa hivyo anaweza kudhibiti hii kazi na afya yake. umri wake eh, sio changamoto yoyote. Amejiondoa Biden, amemuidhinisha Kamala Harris. Wale wajumbe waliokuwa wa Biden, si kwamba walikuwa wajumbe wa Harris, hata kama walikuwa kwa tiketi moja. Hawa wajumbe moja kwa moja wanamwendea Harris, ama kuna masuala mengine, maswala ya sheria ambayo wanastahili kujibiwa? Hapa kuna masuala ya sheria, masuala ya mfumo na maswala ya falsafa ya, ya chama, sheria za chama cha wanademokrat inabidi wale wajumbe waliokubali Joe Biden kama mgombea wao wamwendee Kamala Harris. Vile Joe Biden amemwidhinisha Kamala Harris, wale wajumbe inabidi wampigie kura Kamala Harris, lakini sio lazima. Kuna hawa wajumbe wengine ambao ni wajumbe maalum, yani super delegates, wale ambao wanapiga kura kwenye raundi ya pili haionekani bayana kura zao zitaenda wapi. Wamempa idhini viongozi wengine, lakini viongozi wenye ushawishi ndani ya chama kama aliyekuwa Rais Barack Obama, aliyekuwa Spika Nancy Pelosi wamesalia kimya, hawajazungumzia kuhusu endapo wanamuunga mkono Kamala Harris endapo Kamala Harris anapata tiketi ya moja kwa moja pasipo kuwepo mchakato ndani ya chama cha Democratic. Hii inaweza yumbisha chama kwa namna yoyote? nazungumzia umoja wa chama. Inaweza yumbisha chama kwa njia mbili. Cha kwanza itaonekana ya kwamba haijakuwa uchaguzi au mfumo wa wazi na wa kidemokrasia na huenda ikaleta utata kwa chama. Cha pili pia, wanademokrat eh, hawataki kuwe na utata. Kwa ile njia ambayo uh, Kamala Harris alipata tikiti hii, akipata mpinzani hata mmoja au wawili uh, watakaoweza ku, uh, kubishana na Kamala Harris kwa tikiti hii huenda pia ikamsaidia. Shida iliyopo kwa wale ambao wanataka kumpinga Kamala Harris wakati huu, mambo mawili ya kwanza ni siku uh, karibu mia moja Uh, kabla uchaguzi, kwa hivyo muda unawapa kisogo wana- watakaotaka ku, uh, kubishana na Kamala Harris, lakini pia yeyote atakayetaka kushindana na Kamala Harris itabidi aanze kuunda miundo mbinu ya kamati yake ya uchaguzi kwenye majimbo yote hamsini na huu unachukua muda mrefu na rasilimali nyingi na fedha nyingi. Kwa hivyo muda haupo, lakini vile ilivyofanyika hapa, aliyekuwa rais Obama aliye na ushawishi mkubwa kwenye chama cha Demokrat na Nancy Pelosi e, hawajajitokeza bayana wazi kusema kwamba tikiti hii ipewe Kamala Harris kwa vidokezi viwili hawataki kumuudhi au kumkasirisha Joe Biden, wanampata kumpatia mzee heshima yake, lakini pia uh, wangependa pia wafuasi sugu wanademokrat waone ya kwamba hii ni ni mchakato au mfumo wa wazi na wa kidemokrasia, na Kamala Harris hajapewa tikiti hivi tu kiholela bila kuipigania. Nani wanaweza kampokonya hiyo tiketi ndani ya democratic, ama watoke nje wajiandikishe kama wademocratic na watafute ile tiketi? Gavin Newsom, uh, huyu anatoka jimbo la California. Gretchen Whitmer, huyu alikuwa gavana wa jimbo la Michigan. Hao wanatoka majimbo muhimu na wana umaarufu kwenye chama wakiingiza mikono yao kwa debe au majina yao kwa debe, ni vigumu kwao kuweza kuunda ile miundombinu ya kampeni zao kwenye majimbo yote hamsini kwa chini ya siku mia moja. Lakini cha pili ni kwamba eh, hawa wawili au watakaotaka kumpinga Kamala Harris, wakimpinga Kamala Harris kwa tikiti ya urais, basi nafsi yao au uwezo wao wa kuteuliwa kama naibu rais E, pia itafifia. Kwa hivyo wengine watangojea pengine waone kama Kamala Harris atawateua kama naibu rais, lakini wengine pengine watatulia tuli wangojee na nafasi yao mwaka elfu mbili na ishirini na nane kwenye uchaguzi baada ya miaka minne ijayo. E, kama Kamala Harris ataweza kuanguka kura, pengine watapata nafasi baada ya miaka minne. Biden alikuwa kwenye tiketi moja na Kamala Harris. Zile pesa ambazo Biden amechangisha, amechangisha kama yeye mgombea urais, hizi pesa zinakwenda kwa Kamala Harris moja kwa moja ama zinautata? Na endapo mtu mwingine atajitokezea na apate ile tiketi, hizo pesa zinaenda wapi? Ni za Joe Biden, lakini kwa vile ameidhinisha Kamala Harris uh, basi fedha hizo zitaenda kwa kwa Kamala Harris, haziwezi kwenda kwa Uh, mpinzani wa Kamala Harris maanake, tikiti ni moja ile ya Joe Biden na Kamala Harris, kwa mchakato au amri au sheria ya kipengele cha kumi na mbili cha katiba cha Marekani. Kwa hivyo atakayetaka kum, kumpinga Kamala Harris itabidi eh, apate fedha zake mwenyewe azichange upya. Changamoto gani zinamsubiri? Changamoto kwa Kamala Harris ni nyingi. Cha kwanza eh, ni, ni mwanamke kwa hivyo mswada huu wa jinsia eh, Trump atatumia jambo hilo ya kumkinzia eh, kumpiga teke kutumia ma, ma, ma, matamshi machafu eh, eh, kuweza kudhofisha nafsi yake kwa itikadi au usemi wa jinsia. Uh, cha pili ni ni mwanamke mweusi. Kwa hivyo Trump tena na matamshi yake ya ubaguzi wa rangi uh, matamshi yake kwa wakongwe au wafuasi wake sugu uh, matamshi ya ubaguzi wa rangi ametumia uh, mara nyingi kuweza kuwatukana uh, ku, ku, ku wapinzani wake cha tatu Kamala Harris, eh, tusahau ya kwamba kuna wengi kwa chama cha Demokrat ambao eh, hawana imani naye sana. Eh, inasemekana wafuasi wengi wa Barack Obama eh, walikuwa na utata na wale wafanyikazi wa Kamala Harris kwa chama cha Demokrat. Eh, kuna hisia ya kwamba wafanyikazi wa Rais Joe Biden Uh, walikuwa wanakinzana na uh, wafanyikazi wa Kamala Harris. Kwa hivyo hata kwa chama kuna utata yani, kuna utengano au udhaifu mle ndani. Kamala Harris uh, ana dosari kwa hili suala la uhamiaji uh, Joe Biden alimpa ile uh, wadhifa wa mpaka Uh, kwenda kwa mpaka kujaribu kutatua mbarika iliyopo pale ya wahamiaji kuingia kiholela, eh, mihadarati kuingia kiholela, eh, bunduki, risasi na uh, ulanguzi wa madawa ya kulevya eh, magenge kule mpakani, na ni ka kama kwamba hii ni, ni, ni dosari au pigo kubwa kwa wanademokrat, manake hali ni mbaya sana uh, kule kwa mpaka kati ya Marekani na Mexico. Donald Trump atatumia nafsi hii au nafasi hii kusema ya kwamba uh, Kamala Harris alipewa kazi za kutatua uh, mbarika ya, ya ya mpaka na akashindwa. Kweli, akiweza kushindwa na kazi hii ndogo ya, ya mpaka ya wahamiaji, atawezana kweli na E, kazi ya kuwa rais wa majimbo hamsini na kiongozi wa e, mataifa ya kidemokrasia kote duniani. Ana nguvu gani dhidi ya Trump? E, cha kwanza ni kwamba Kamala Harris atasisitiza ya kwamba e, Donald Trump hana maadili e, hakuwa mwaminifu kwa bibi yake kama hana uaminifu kwa ndoa yake, kweli unaweza kumwamini kama raia kuwa rais wa wa Marekani kuweza ku, kushikilia katiba kwa imani na kufanya kazi yake eh, kwa njia inayofaa? Hilo ni jambo la kwanza. La pili, Trump ameonyesha bayana ya kwamba hana haja ya Marekani kuendeleza uongozi wake kwa madola ya kidemokrasia kuiunga taifa la Ukraine, kuendeleza ushirikiano uh, kudhibiti hali ya mabadiliko ya tabianchi. Trump anataka Marekani ijitoe kwenye uh, makubaliano ya kupunguza uchafuzi wa mazingira. Hana e, haja na Marekani kujiingiza kwenye masuala ya kukinzia kuseme kule Afrika, kwenye mataifa yanayoendelea. Kwa hivyo hilo ni jambo la pili. Aa, ya kwamba hata-Trump uh, Trump Kamala Haris atasema Trump hata, anataka ku, kuiondoa Marekani kwenye uongozi wake wa kimataifa. La tatu ni kwamba Kamala Haris atasitiza ya kwamba uchumi wa Marekani unaendelea kuwa kwa kasi eh, uh, umeimarika, umekuwa kwa kasi eh, uh, umeboreka, ume, ume boreka, eh, wali, wali, wali, Uh, waliboresha uchumi baada ya uongozi dhaifu wa Donald Trump ambapo uchumi ulikuwa umefifia sana. Uh, hata ingawa kuna changamoto fulani kwa gharama ya maisha kwa uchumi kwa wakati huu, Kamala Harris anaweza kusisitiza ya kwamba uchumi bado unaendelea kuwa. Alafu uh, kumalizia na hili suala la utoaji mimba na haki za wanawake kutoa uh, mimba ridhaa zao ziheshimiwe kama wanawake, utu wao wa kikatiba uheshimike. Uh, kura za maoni zinaonyesha uh, wanawake wengi uh, hawapendi msimamo wa chama cha Republican kuhusiana na haki yao ya utoaji mimba, na hili ni donda ndugu sana kwa Donald Trump. Ni profesa David Monda, mhadhiri wa siasa katika chuo kikuu cha City hapa New York, Marekani, akikamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Sehemu ya pili ni baada ya muda mfupi. Hii ni Sauti ya America VOA. Mimi ni Kenneth Bwire. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti ya amerika VOA. Msikilizaji, kipindi hiki kinasikika pia kupitia KBC radio Taifa, shirika la utangazaji la serikali ya Kenya, lipo makao yake makuu Nairobi, Kenya. Katika sehemu hii tunaangazia siasa za Uganda ambazo zinaonekana kukaribia na siasa za Kenya. Kesho Jumanne, vijana nchini Uganda wamepanga kufanya maandamano hadi katika majengo ya bunge kulalamikia kile ambacho wanadai ni ufisadi ambao umekithiri ndani ya bunge. Maandamano hayo yamepangwa huku baada ya kukiwepo minong'ono na malumbano ya mawazo kwenye mitandao ya kijamii kuvuja nyaraka kwamba katika bunge la Uganda kumekuwa na visa vya ufisadi ambavyo pia vimeonekana kumfaidi aliyekuwa kiongozi wa upinzani ndani ya bunge kutoka chama cha NAB pamoja na spika wa bunge naye kuwekewa vikwazo na Uingereza pamoja na Marekani kuhusiana na kununua nyumba pamoja na ufisadi mwingine. Wapo mawaziri vilevile vile ambao wanafuatiliwa na mahakama ya ufisadi kwa wizi wa mabati na mambo mengine ambayo yanahusiana na ubadhirifu wa pesa. Rais Yoweri Museveni alihutubia taifa na akasema wanaoandamana wanacheza na moto kwenye laini ya simu kutoka Kampala, Uganda, niko naye Kenneth Lukwago. Ni mwandishi wa habari vilevile vile ni msimamizi wa habari za siasa katika Radio One Kampala. Kenneth, hebu tuambie hi, leo kumetokea matukio ya aina gani? Maana kumekuwepo ripoti kwamba maafisa wa polisi na jeshi tayari wapo nje ya kambi, wanawasubiri waandamanaji. E, ni kweli kwa tumeona polisi na jeshi wako wengi katika mji wa Kampala, lakini pia walizunguka chama kikuu uh, cha NUP uh, pale karibu na sehemu za uh, Makerere, karibu na chuo kikuu cha Makerere, ki, uh, NUP ina mpango wa kufanya maandamano ambayo yanaambatana moja na moja kwa moja na yale ambayo yamepangwa na wa vijana. Kwa hivyo uh, kulikuwa na mpango wa mkutano wa waandishi wa habari ambaye uh, Robert chagulani Uh, Sentamu Bobi Wine ambaye ni mkuu wa chama hicho alikuwa anapanga kuhutubia waandishi wa habari, lakini hakufanya hivyo uh, hapo kwenye party headquarters uh, na aliwahutubia waandishi wa habari kwake nyumbani uh, na kutupilia mbali uh, msimamo wa vyama uh, vya usalama akisema au kama chama hawajapanga huo hayo, hayo maandamano na lakini akasema wanaiunga mkono moja kwa moja, kwa sababu kama chama wakubaliane na mambo ya ufisadi. Lakini pia kulikuwa na, mwa, na mkutano wa waandishi wa habari ambayo ulihutubiwa na msemaji wa polisi Rusoke, ambaye pia aliendelea kusema ya kwamba hawatakubali maandamano yoyote kuendelea hapa katika mji wa Kampala, na akasema ulinzi umeimarishwa, polisi inasaidiwa na jeshi. Uh, na watawashika watu wote ambayo watajaribu kufanya maandamano. Matukio yanabadilika kwa haraka. Mambo kama haya yangekuwa tunasikia yanatokea kwa makao makuu ya chama cha Forum for Democratic Change ama nyumbani kwake Kiza Besije, sasa tunasikia yanatokea kwa Robert Chagulanyi ana chama cha NAP lakini waliojitangaza kwenye mitandao ya kijamii kupanga maandamano sio Bobby Wine, mbona wapo kwenye Bobby kwake Bobby Wine ofisi zake na kuwakamata wafanyakazi wa Bobby Wine, lakini waliotangaza ni watu wengine. Polisi inasema ya kwamba wana ripoti za ujasusi ambayo zinaonyesha ati chama cha NUP kinaambatana moja kwa moja wanayopanga kufanya hayo maandamano, na kwa hivyo wanasema kuwa wamepanga tayari siku ya leo wakusanyike katika hiyo headquarters ya chama Adapu, alafu wafanye, mkutu, wafanye mipango namna wataendelea na maandamano. Uh, hao wanasema wal, wanajua NUP ilikuwa imepanga maandamano hiyo kuanza siku ya leo na siyo kesho. Lakini uh, NUP inasema mkutano wao uh, mbali na kile chenye uh, polisi inasema walikuwa wanaenda kufanya sherehe za miaka minne tangu chama chao kilipozinduliwa. Mara nyingi Museveni anaposema kitu anamaanisha, huwa hana muda wa mzaha wala muda wa kuzungumzia kile hatafanya. Amehutubia taifa, amesema kama unapanga kuandamana katika Kampala, ambao ni mji mdogo, utakuja kukanyaga vitu za watu wanaofanya biashara, na akasema kwamba mtu yeyote asiwe na fikira kama hiyo kichwani mwake ameendelea kusema kama ni ukosefu wa ajira, na umeenda umefanya historia ama umefanya siasa, wewe enda ukalime ama uanzishe biashara, kwa sababu hakuna kinachokuzuia kufanya biashara kama umesoma siasa. Akaendelea kusema kwamba wale ambao wanaandaa maandamano wajue kwamba maandamano hayo yamepigwa marufuku na ni kinyume cha sheria, na kwamba kuna watu ambao hawataki kujitathmini wao wenyewe kujitambua, na serikali itawasaidia wajitambue. Ameelezea zaidi kwamba anayekaidi hayo yote na ajitokeze kuandamana ataona moto. Hamwogopi anayosema Museveni? Kwa kweli, kuna kuna watu ambaye wanaogopa, lakini ukisikia wa vijana wanasema au wataendelea na maandamano, kwa sababu wanasema maandamano yao ni ya amani na iko ndani ya, ya kisheria, kwa sababu wanasema katiba ya Uganda inamruhusu mwananchi yoyote kujitokeza kufanya maandamano ikiwa ni maandamano ambayo ni ya usal, ni ya amani yasiyoambatana ya, ya na vurugu. Kwa hivyo sisi pia, kama waandishi wa habari, tunangojelea kuona ni nini itatokea. Uh, lakini tu kenye tumeona hapo zamani ni kuwa ya kwamba polisi ama vikosi vya usalama huwa wa, wanafanya mpango, wanaenda wanawazuia watu wasitoke nyumbani kwao na tayari tunajua wale ambayo ni viongozi wa huo mpango wa kufanya maandamano huenda pengine watawafungia, wata, wata, wata tu nyumbani kwao na hawatatoka. Kwa hivyo tunangoja tu kuangalia nini itatokea kesho, kama maandamano yataendelea ama la, kuna ripoti zozote za polisi ama kuna uchambuzi wowote kwamba labda wanachochewa na yanayoendelea Kenya, wanaiona kwenye runinga na wao wanataka kuyafanya hivyo Uganda ni hivyo kwa sababu ukiangalia yale yanayozungumzwa, hata kuandikwa kwenye mtandao, ni nguvu ama ujuzi ambayo wanasema wamepata kutoka kwa kile kilichotendeka Kenya. Kwa hivyo wanasema ni wakati wa vijana. Hata ukisikia wanasiasa wengine ambao wanaunga maandamano haya wakiongea, wanasema wa vijana wa Uganda lazima wafanye kile ambacho wenzao Kenya walifanya hata yeye mwenyewe Robert Chagulanyi ambaye ni kinara wa upinzani pia ametamka hivyo hivyo tu akisema, uh, ni wakati wa vijana. Kenya walitimiza na hapa lazima inaweza kutimizwa, na yeye mwenyewe amesema wa vijana anawaunga mkono na wasisituke wakimwona akiambatana uh, nao katika maandamano hayo kesho. Mwisho, rais Yoweri Museveni amesema kama wanataka kuandamana washirikiane na kitengo ambao kinapambana na ufisadi nchini Uganda, ambao kinaongozwa na kanali Edit Nakalema, waandae namna walivyoandaa mwaka elfu mbili kumi na tisa wakatembea Kampala kuonyesha kwamba hawataki ufisadi. Kwa hivyo washirikiane naye, wapange vizuri namna ya kuandaa maandamano hayo, lakini sio kujiamulia na kufanya mambo kwa lazima. Mashirika yasiyo ya kiserikali yanaonekana kuunga mkono wanaoandamana, lakini ikumbuke kwamba haya mashirika yasiyo ya kiserikali nayo yamepatikana pabaya, na Mseveni amefunga idadi kubwa ya haya mashirika, haya yamepuuzwa yote. Wacha nikuambie ndugu wangu, tatizo ambayo liko Uganda hapa ni kubwa sana kupita ku, ku, ku, ku, ku, uh, mambo ya ufisadi. Kuna hata ndani masuala ya kisiasa uh, namna umetaja, unaangalia namna vyama visivyokuwa vya serikali uh, vilipata matatizo fulani. Vyama vya upinzani vinaendelea kukandamizwa. Unaona, wateteaji wa haki za binadamu pia wanaendelea kukandamizwa. Yaani, maandamano yakitokea, haitakuwa tu maandamano kuhusu uh, ufisadi. Ni maandamano ambayo inaletea watu wote ambao wana malalamiko, ambao wana uchungu fulani, kujitokeza kufanya maandamano na inakaa ngumu sana, Rais Museveni kuambia wanayopanga maandamano atuambatane naye, kwa sababu au wanasema mbali na siasa zake, yeye ameshindwa kupambana na ufisadi. Ana, ana mamlaka za serikali, ana sheria, ana uwezo, lakini ufisadi umeendelea. Na kwa hivyo wanasema yeye anakaa kuongea tu, lakini achukue hatua yoyote kwa wale ambao wanapora mali ya umma haya. Kama mwandishi wa habari, ukuwe makini sana muda wote ambao nimefanya kazi Uganda kama mwandishi miaka kumi. Milio ya risasi risasi sio, sio risasi za mpira, risasi za moto, gesi ya kutoa machozi inakuwa ndani, pilipili inakuwa ndani, bakora na watu kukamatwa. Kila la heri unapofanya kazi yako Kenneth. asante ni Kenneth Lukwago, mwandishi wa habari akiwa Kampala, Uganda, anakamilisha sehemu ya pili ya Kwa Undani na kukamilisha Kwa Undani kwa jumla. Asante kwa muda wako msikilizaji, kusikiliza Sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Kenneth Bwire, huwe na wakati mwema.