Hits. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Barabara kabisa ni Jumatatu nyingine tarehe tatu mwezi wa Juni mwaka 2024 ambapo Eh, tunakutana hapa tena tukiwa hewani studio hizi nambari 15 Washington, kukuletea mpango huu wa uh, VOA Express. Mimi naitwa BMJ Mridhi, na mimi jina langu ni Harison Kamau. Leo ikiwa ni Juni tatu mwaka 2024, mambo ni mengi ndani ya VOA Express, tukiangalia mambo tofauti tofauti, na kama ilivyo ada, pia ndani ya VOA Express muziki lazima unaanguka, mambo mengine yanayotanda mitandaoni barazani swali la leo na stori nyingine nyingi na kuomba tu usiondoke tunaposafiri pamoja ndani ya VOA Express, bila kusahau kwamba tumekuwa tukifuatilia mambo yanayoendelea kule Kigali, Rwanda, ambapo wikend hii msikilizaji, kama ulivyosikia e, katika matangazo yetu ya Ijumaa, kulikuwa na michuano mikali sana fainali za kombe la Basketball Africa BAL zimefanyika huko na kumekuwa na mengi yanayozungumzwa, ikiwa ni pamoja na kwamba Petro di Luanda ya Angola imeshinda kwa mara ya kwanza, ikiwa nchi ya kwanza kabisa Afrika uh, uh, kusini mwa jangwa la Sahara. Tutasikia mengi zaidi kuhusu hilo. Basi bila kupoteza wakati, BMJ, katika mazingira ya kawaida uh, inasemekana ama inaonekana, kana kwamba wanawake wengi wanaendelea kushika jukumu la kifedha tofauti mm -hmm. ni... na, ambavyo imekuwa katika miaka ya nyuma ambapo mwanaume ndo alikuwa pale juu u e, hasa kwa wanandoa, inasemekana mama anajitwika majukumu yote, awe ni ya kifedha, labda anashughulikia karo, anashughulikia majukumu ya nyumba ya kifedha yani, na inasemekana kwamba asilimia ya wanawake wanaoajibika kifedha inaendelea kuongezeka huku ya wanaume ikishuka, na kunakuwa na swali ibuka, je, ni mapato upande wa wanaume yameshuka au ni wanaume wanaepuka majukumu? Sasa haijulikani lakini mimi kwangu sina uh, maoni ambayo naweza nikatoa, ila ningetaka kumsikia Alice Mtuva ambaye yeye ni mwanamke yuko kule Tanzania, ni mwanaharakati wa maswala ya kijamii na vilevile vile, pia yeye ni kijana na anafahamu mambo haya. Sasa Alice Mtuva, wewe kama mzazi pia kama kijana mwanaharakati wa maswala ya kijamii hili umeliona na utasemaje kuhusiana na majukumu ya wanawake ifikapo kwenye maswala ya fedha? Hiyo ni kweli japokuwa naweza nikasema kwamba naweza nikatilisha treatment kidogo, kakasema kwamba wanawake wanachukua majukumu ya kifedha sana sana, ni kwenye ndoa na sio kwenye mahusiano ambayo ni ya kirafiki kwa mfano, mahusiano ambayo boyfriend na girlfriend. Mara nyingi kwenye ndoa ndo wanawake wanachukua mahusiano makubwa, japokuwa wanaume wana uwanja mkubwa sana kichumi, wa kujiinua kiuchumi tofauti na wanawake kutokana na mila na desturi ambazo tunazo Afrika, lakini wanawake wamekuwa wakibeba mzigo mkubwa kutokana na kwamba wengi wao wamejikuta kwamba wanahitajika, wana, wana, wana kulea familia zaidi ya wanaume. Wanaume wengi wamekuwa wanaipata vikubwa na wanawake lakini, matumizi yao huwa hawalengi kwenye mahitaji ya familia. Ndo maana wanawake wanajikuta kwa kipato kidogo wanachokipata wanakilenga spesifikali kwenye malezi ya familia na sio vitu zingine, ndo maana inaonekana hivyo. Lakini kiukweli ni kwamba uwanja mkubwa wa kutafuta pesa na opportunities hupo kwa wanaume, wanawake bado ni mchache kutokana na desturi zetu. Lakini wanawake wamekuwa wakidowa jukumu kubwa sana hasa hasa kwenye familia, katika ndoa, kwenye kulea watoto. Lakini ni wanaume wamepungukiwa na fedha, au ni wanaume hawataki kuwajibika zaidi kifedha? Nini kimetokea kwa maoni yako? Sidhani kama wanaume wamepungukiwa na fedha. Kama nilivyosema, hawaji ukiangalia kihistoria, wanaume wana uwanja mkubwa sana wa kukua kiuchumi, lakini sensi ya wao kutokuwa waajilikaji ndo inapelekea wao kujiona kuonekana kwamba wamepunguziwa pesa lakini hawajapungukiwa, kwa sababu kuna namba kubwa ya wanaume ambao kwa sasa hivi hawatunzi familia zao, lakini sio kwamba hawana uwezo wa kutunza, hawajaamua kujitunza. Unakuta sasa hizi resi ya single mothers imekuwa kubwa sana, mama wengi sasa hivi wanafaa kulea watoto wao wenyewe bila usaidizi wa, wa wanaume au waume zao, sio kwa sababu wanaume hawana pesa, ila ni kwa sababu wanaume wameshajitoa kwenye ile sehemu ya uwajibikaji na kujifunguzia majukumu yao kutokana na mapendekezo yao wenyewe. Na je, pengine kwa kifupi tu, unaona kama kuna athari ambazo zinatokana na kwamba wanawake ndio wanashikilia majukumu ya kifedha? Athari zipo kwa sababu uh, na athari sana sana. Kwa mfano kama mimi nimefanya kazi na shirika ambalo linatetea haki za watoto, athari zipo kubwa sana, kwa sababu watoto wengi wanakosa malezi ma ya, ya upande wa baba na na, na, na, na basic need ya muhimu, kwa sababu tu wameamua kujiminya kwenye usini wa kipato kidogo cha mama, lakini ingali wazazi upande mwingine ambao ni wanaume wana uwezo wa kuwatumikia na awasani. Kwa hiyo moja kwa moja tunaona hii nisigani ambavyo ina affect sana watoto. Hatata namba kubwa ya watoto wa kitanzania wengi wanaelewa na mama zao, na sio kwa sababu wanapenda, ni kwa sababu ya situation kama hizo zinatokea. Asante sana Alice Mtuva, ukiwa Dar es Salaam kwa maoni yako ni mjadala ambao unaonekana bmj katika siku za karibuni. Labda tutaufanya hata zaidi kwenye labda kama live talk, ili watu wote washikadau wakazungumza, na wanaume pia wakapata nafasi ya kuongea wanaoyaona au kuyashuhudia. Ni VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Namwona naye Mboso anasema huyo hapa Moto liwalo na liwe leo, namtangaza, sitaki nishauriwe. Eh, namtangaza, huyo hapa, huyo nampenda, huyo hapa, huyo ananipenda, sije Safi kabisa kitu hicho, kama alivyosema mwenzangu Harison Kamau, mwanamziki tajika huyu Mboso. Wimbo ulitoka mwaka mmoja takriban uliopita, na bila shaka umaarufu wake hatuwezi kuongeza chumvi au kusema kwamba si maarufu. Mnaona hapa kwenye mitandao, milioni kumi na moja watu wamebonyeza kwenye, hasa kwenye YouTube unaweza kusikiliza ngoma hiyo zaidi ukiingia kwenye mitandao yetu ambako tumeiposti, lakini sasa tuangalie kule Rwanda. Nilikuwa nimekudokezea msikilizaji, kwamba mwishoni mwa wiki kumekuwa na kila aina ya shughuli katika mji mkuu wa Rwanda Kigali, ambapo uh, ile michuano ya BAL maanake, Basketball Africa League imekuwa ni tamati yake mwishoni mwa wiki ambapo timu mbili zilizokuwa zinamenyana, ilikuwa ni Petro de Luanda pamoja pia na Al Ahli le ya Libya e, zimeingia uwanjani na uh, nani akaibuka kidedea ni Petro de Luanda ya Angola. Na kitu ambacho kinaelezwa hapa ni kwamba ni mara ya kwanza kwa timu kama hiyo kutoka nchi ya Afrika iliyo kusini mwa jangwa la Sahara uh, kuchukua taji hilo. Imeshinda taji la kwanza kabisa la ligi hiyo ya mpira wa kikapu Afrika, ikiwa pia ni mara ya nne kwake kwa, kwa nchi hiyo kushiriki na kuwa timu ya nne tofauti kushinda ligi hiyo. Kwa hiyo utaona kwamba tangu mechi hizi kuanza hakuna eh, timu ambayo imerudia ushindi eh, mwaka ah, baada ya mwaka mwingine eh, katika michezo hiyo. Pia ilikuwa ni mara ya kwanza kwa timu kutoka Afrika ah, ah, ah, kusini mwa jangwa la Sahara kucheza na kushinda katika nchi ya Rwanda, wakati washindi watatu wa awali walikuwa wametokea Misri na Tunisia. Emmanuel Masantura amekuwa akifuatilia, alikuwa kwenye uwanja ambapo mechi hii imechezewa. Kumekuwa na mengi pamoja na mchezo wenyewe e, pia jinsi Rwanda inavyofaidika na hasa vijana ambao wamepata nafasi nyingi tu za kulikuwa shughuli nyingi na vilevile vilabu na kadhalika. E, wamefaidika vipi katika e, mechi hizi ama a, hayo yaliyotokea mwishoni mwa wiki? Mansa Mtura, kwanza kabisa, tupe taswira ya mambo yalivyokubwa hapo wikendi wakati wa mechi hizi. Wikendi hii ilikuwa ni shamra shamra, na kwa waliapimia magari zaidi walikuwa wanaona ile trafic jamu imekuwa kubwa sana kuelekea katika mitaa ya ile mera na Kimirongo, kwa sababu ilikuwa imejaa, na pia wasanii mbalimbali wamefika huku na ku..., si tu kutumbuiza. Wasanii kama Juksi, kama unaweza kuangalia katika mitandao ya kijamii posti zao, za wiki nzima ilikuwa ni kuhusu BAL na kuhusu BK Arena na kuhusu mchezo huu wa basketball ambao unaendelea kukua kwa kasi kubwa katika ukanda huu wa Afrika Mashariki lakini pia na wasanii ambao wanaonekana ni vipenzi vya mashabiki wengi, hasa katika entertainment masuala ya, ya ya ya ya entertainment na na, na michezo kama hii ni uwekezaji ambao kwa kweli unaanza kulipa, kwa sababu wanaojenga mahoteli wamepata wateja wengi sana kutoka mataifa mbalimbali ya Afrika. Kwa hiyo ni jambo ambalo naweza nikasema, kigari kumekuwa na shamla shamla nyingi sana, hasa klabu za usiku, na pia na wanaofanya biashara mbalimbali wamepata wateja wengi sana. Mwisho kabisa, naona hii timu inajulikana kama Petro de Luanda imeishinda timu ya Libya na kuwa ya kwanza kabisa upande wa kusini mwa jangwa la Sahara hapo barani Afrika. Hii na maana gani kwa wale ambao wanaangalia Eh, kuona kama nafasi inapatikana kwa pande zote za bara la Afrika. Nafikiri Petro de Rwanda ilikuwa ni inahitaji sana kwa kipindi cha miaka mitano, imekuwa ni ikitafuta sana kombe hili eh, wamepeleka wame, wame kombe hili kwa, kwa, kwa staili nzuri, kwa sababu unajua BAL ni michezo ambayo iliandaliwa, ambayo unaona kabisa kwamba kwa ushirikiano na NBA mpira wa kikapu unakwenda kupata jina na sura mpya kwa upande wa Afrika. Lakini eh, Petro de Rwanda ambayo inaonekana imeweka uwekezaji mkubwa sana katika michezo hata hasa hasa katika football pamoja na basketball imekuwa ikijaribu sana hata volleyball, kwa sababu nimeona timu yao ni nzuri sana, lakini kuchukua kombe hili imekuwa ni jambo ambayo nafikiri limewapendeza. Wamefanya, wamefanya, wamefanya ionekane kwamba unapofanya uwekezaji katika masuala ya michezo unaonekana kwamba unaweza ukawekeza katika miundo mbinu na vitu vingine vinavyohusiana na michezo na ukaingiza faida kubwa, na ukabadilisha uka, uka, uka, uka maisha ya watu, kwa sababu ajira inapatikana kwa wingi. Na kwa upande wa, wa, wa Petro de Rwanda, wachezaji wao pia unaonekana umelipa kwa sababu wameweka pesa nyingi sana katika michezo. Ni kushukuru sana Emmanuel Masatura kuzungumza na Sauti ya america kwa leo, na nashukuru sana. Safi kabisa mambo hayo kutoka kule nchini Rwanda, na nitaje tu hapo kwamba walipata 107 kwa 94 hii timu ya Petero. Hongera, hongera sana, uh, kwa timu hiyo, na sasa tupate habari za kimataifa. Tanzania na Ethiopia zimesaini mkataba kadhaa na Korea Kusini kwa ajili ya kupata mikopo ya mabilioni ya dola kwa ajili ya maendeleo. Mikopo hiyo itawezesha Korea Kusini kupata fursa ya kuchimba madini muhimu katika nchi za Afrika. Korea Kusini imeandaa kongamano na viongozi thelathini wa nchi za Afrika ikiwemo Tanzania na Ethiopia. Kongamano hilo linafanyika wiki hii na Tanzania imesema kwamba itakopa dola bilioni 25, 25, kutoka kwa Korea Kusini katika muda wa miaka mitano ijao mkopo huo utalipwa katika muda wa miaka mitano rais wa tanzania samia suluhu vilevile vile, amesaini mkataba utakaoiruhusu korea kusini kutumia bahari yake na madini yanayotumika katika teknolojia ya nishati safi kama nikeli lithium na grafiti randi ya afrika kusini manake sarafu yake imeimarika kwa kiasi mapema leo jumatatu, huku wachambuzi wakisema kwamba wanatarajia yakuwa mazungumzo ya kisiasa wiki hii kuunda serikali yatachochea zaidi thamani ya sarafu hiyo baada ya chama tawala cha Africa National Congress ANC kushindwa kupata idadi ya viti vya bunge vinavyohitajika katika utawala wake wa miaka 30. Randi inabadilishana kwa kiwango cha 18.73 dhidi ya dola ya Marekani, ikiwa imeimarika kwa asilimia 0.2 ikilinganishwa na ilivyokuwa Ijumaa wiki iliyopita. Chama kinachotawala nchini India cha Bharatiya Janata BJP chake waziri mkuu Narendra wa Modi kinataribiriwa kupata ushindi mkubwa katika uchaguzi uliomalizika Jumamosi. Ukusanyaji wa maoni baada ya upigaji kura unaonyesha kwamba chama hicho kitafanya vyema ikilinganishwa na maoni ya wachambuzi kadhaa wa siasa wa, wa taifa hilo. Ukusanyaji wa maoni unaonyesha kwamba muungano unaotawala wa National Democratic Alliance NDA huenda ukapata theluthi mbili ya viti katika bunge lenye viti 543. Mshindi kwenye bunge anahitaji viti 272, kuwa na wingi mdogo, na theluthi mbili ya viti itatoa fursa kwa serikali kutekeleza marekebisho makubwa kwenye katiba ya taifa hilo na kampuni ya kuzalisha umeme nchini Nigeria imesema kwamba mitambo yake imezima baada ya wafanyakazi kuanza mgomo. Muungano mkubwa wa vyama vya wafanyakazi nchini Nigeria ilitangaza mgomo eh, kuanzia leo Jumatatu, baada ya kushindwa kukubaliana na serikali kuhusu kiwango cha chini cha malipo kinachostahili kinacho kutolewa kwa wafanyakazi Nigeria Labour Congress NLC, na Trade Union Congress TUC, vilitangaza mnamo mwezi Mei tarehe mosi kwamba wanachama wake wataanza mgomo iwapo makubaliano kuhusu kiwango cha chini cha mshahara yatakuwa hayajafikiwa kufikia za holiday watu wana celebrate Darasa naye na upande wa mistari sio wa mchezo, wanasema i don't care. Yani mimi si jali utakavyosema, utakavyofanya, mimi mimi i don't care mimi. mm -hmm. naendelea na holy na sherehe zangu mm -hmm. <laughs> maisha yanaendelea. Ndio Darasa anasema, unajua kama <laughs> kama kama unapenda sana huyo mwanamuziki kwa sababu uandishi uandishi wake, yani rap zake zina zina zina kitu kinaitwa mtiririko. Aha, ana uandishi mzuri, unajua haya ni kama mashahiri. Unaona, sasa inategemea kama umeandika vizuri, hivo hivo ndio inatokea, alafu unamsikia kweli neno anayataja na pia kuna mafumbo katika nyimbo zake pia kuna shughuli fulani pale, una ujumbe fulani anao wasilisha, lakini sio hilo ambalo nitazungumza kuhusu sasa hivi. Naam. Sasa hivi ninazungumza kuhusu jambo ambalo umelizungumzia hapo awali, la BAL. Bila shaka na ni ndani katika barazani. Mm. Labda uh, mimi nizungumze kidogo, manake wewe ndakupa mda, useme nini ambacho wanakisema kwenye mitandao ya kijamii. Sawa sawa. Ni kwamba BAL kama tulivyosema pale awali imekuepo eh, imekuwa ikichezwa sasa kwa wiki kadhaa tangu mwezi wa Machi na ilikuwa inasubiriwa sana wikendi hii kuona nani ambaye ataibuka mshindi, na ni mechi ambazo zimefanyika katika uwanja mpya kabisa ulo kule Kigali, Rwanda, na kitu moja ambacho kimekuwa kikielezwa Kamau, ni kwamba baadhi ya Wanyarwanda walikuwa na wanalalamika kwamba serikali ya Rais Paul Kagame imewekeza sana katika eh, miundombinu mm, hii, ya ya vitu kama, kama vile kujenga viwanja Umiwanja, barabara mm, na kadhalika mm, lakini sasa wikendi hii kume, gumzo limebadilika na sijui kwa nini wikendi hii mm, e, baada ya uh, mechi hizo za fainali me, mechi ya fainali watu wameanza kusema kwamba kulingana na wale nimezungumza nao wakati na, na, na andaa stori hii mm, wakisema kwamba sasa wameanza kuona matunda ah, ya uwekezaji huo. Inavutia watu wengi sana. Kweli, kweli. Basi, aha, kwa muktadha huo basi tukauliza katika barazani, nini maoni yako kuhusu matokeo ya michuano ya mpira wa kikapu barani Afrika BAL iliyofanyika nchini Rwanda mwishoni mwa wiki. Namwona DJ Shukuru Musayi yuko kule Butembo, DRC, anasema kila laheri kwa vilabu vitakavyoshiriki kwenye mpira wa vikapu huko Rwanda. Ah, Goldson Mwasha anasema ah, kwamba mimi nashukuru sana kipindi chenu, nakipenda nakifuatilia. Ushindi Paul Balozi ah, kitu cha dhima ni kwamba Rwanda ilikuwa nchi ya kiuchumi barani Afrika kutokana na vivutio mbalimbali mbali. Saluti kwa nchi ya Rwanda mm -hmm. kwa sababu imejikwamua kiuchumi. Na kuna maoni nilikuwa nimeona awali, e, Kamau mm -hmm. mmoja wa wasikilizaji au wale wanaotembea kwenye mitandao yetu, na nimekuwa najaribu kutafuta hapa kwenye Facebook lakini sioni, lakini e, alikuwa anasema kwamba licha ya kwamba BAL inafanya vizuri lakini wanapenda sana mchezo wa, ama mchezo wa ama soka soka, soka eh. Haya, Pascal Malago anasema kwamba, hongera sana Rwanda kwa kuandaa mashindano hayo, yatawajenga sana kiuchumi. Uh, Basianira Marekani Tembo anasema yuko kule DRC, anasema hongera sana wateni wetu kwa kuandaa mpira wa kikapu. Meneti Magongo anasema kwamba Afrika hauna amsha amsha sana ikilinganishwa na soka kama ulivyosema pale mm -hmm. Na nani mwingine huyu, Kambale Henry Mbula anasema, ujambo ndugu, habari gani huko VOA? Mimi nasema kwangu na kwa niaba ya wenzangu tuko vizuri sana. Kambale unasema hongera kwa virabu ambavyo vitashindana huko Rwanda, na yeye anasema kwamba hiyo ni njia mpya ya mwamko wa nchi an, au mataifa ya Kiafrika. Nawashukuru pia kina Joash Kiplagat akiwa Kenya. mm -hmm. anasema hongera sana kwa Petro di Luanda kutoka Angola kwa ushindi wao. Kuna Mwalimu Malale, asanti sana Pascal Malago, wote nawashukuru sana. mm -hmm. muda hauruhusu tukawasoma wote walioshiriki, lakini endeleeni kusikiliza VOA Express mm -hmm. na kutoa michango mbalimbali mbali kupitia ukarasa wetu. na pia Yafiso. kuambia kwamba tukutane hapa hapa, Mungu akijalia mwaka ujao, tuone nani ambao wataibuka washindi katika bal hii. Timu ya Libya Al Alili imekuwa na umaarufu mkubwa na ndio iliyoshinda, ndio hiyo manake. Mimi si sijui kutamka maneno ya Kiarabu <laughs> So, basi hapa malaika ya mera yeah, mm -hmm. mm -hmm. Bila sh mm -hmm. Hata bila kuuliza unasikia o ni miondoko ya Uganda. Napenda ngoma na za Uganda vibaya, lakini sijui ni ngoma zipi? Sipendi mi, napenda zote ziwe ni za Rwanda, Kenya, Tanzania wapi? mm -hmm. Uh, ukizungumza Uganda ananikumbusha mwanamziki mwingine anajulikana kama Juliana Kayomozi. Eh, wale ndio sasa wale, eh, ndio, ndio, ndio, Mastarku, Mastarku, Mastarku. Na kina Chameleon, Jose Chameleon, lakini mambo safi sana malaika ya mera kutoka kule Uganda, kuleyuganda ndani ya VOA Express. Sasa tuingie tuende kutuangalie masuala ya kama huna kazi hapa ndipo huwa tunatoa fursa kwa wasikilizaji na vilevile wadau mbalimbali kuzungumza e, kuhusu nini cha kufanya kama mtu hana kazi yaani, tunatoa mawaida yanatoka pembe zote na vilevile nini kinaweza kufanyika. Mkulima kijana huyu uh, Hamisi Hugo kutoka Katavi nchini Tanzania, ambaye pia ni mwanaharakati katika uhamasishaji kilimo cha kisasa, anatoa wito kwa serikali kuwawezesha vijana kwenye miundo mbinu ya kilimo cha kisasa ili kuwasaidia eh, kuondokana na suala la ukosefu wa ajira popote pale walipo katika eneo la Afrika Mashariki hapa. Amezungumza na mwenzetu mkamiti kibayasi, tumsikie. Kama inavyofahamika, kilimo ni uti wa mgongo kwa mataifa haya ya Afrika Mashariki. Serikali za Afrika Mashariki zinaweza kuwawezesha vijana wa Afrika Mashariki kuondokana na tatizo la ajira kwa kuwawezesha katika kuboresha miundombinu ya kilimo hususan katika miundombinu ya umwagiliaji kutumia vilimo vya kisasa kama green house, na pia upatikanaji wa pembejeo kama mbegu, mbolea na madawa, zinaweza kuwasaidia vijana wa Afrika Mashariki katika kuondokana na tatizo la ajira, kwa kuwekea miundombinu bora, hususan ya upatikanaji wa hizo zana bora za kilimo pamoja na miundo mbinu ya umwagiliaji ambayo itawasaidia kuweza kufanya shughuli za kilimo kwa wakati wote pasina kusubiri mvua ambazo zinakuja na nyakati. Safi kabisa, ushauri ushauri na saha kabisa hapo, kama huna kazi ni mkulima kijana. Hamisi Hugo, uh, uh, kama huyu akitokea kule Katavi nchini Tanzania. Na, na sasa BMJ, tunapoelekea kumaliza VOA Express, kuna mjadala ambao ni mkubwa na unaendelea kushamiri sana kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari mm -hmm. na ni Afrika Kusini. Ndiyo. haya matokeo unaona yalivyotokea, historia imewekwa baada ya miaka thelathini ya utawala wa ANC kwamba mm -hmm. kwa mara ya kwanza hakijapata atashirikiana na ye. Kutokana na msimamo wake wa kisiasa kuna chama kipya cha ANC, cha, cha um, Zuma ambaye alifukuzwa ANC uh-huh. Sasa yeye huenda pia akakaidi kushirikiana na chama kilichomfukuza. Sasa wewe kwako naye unaonaje mjadala huu wa Afrika Kusini, Harisan Kamau? bila kutoa maoni yangu binafsi mm. Lakini mimi nizungumze tu kama mwandishi jinsi ambavyo nimeona uh, watu wakizungumza kuhusu hali ilivyo Afrika Kusini mm. Na umesema mambo muhimu sana no. kuhusu hivyo vyama na nini na nini mm. Lakini tayari kunaonekana gumzo hilo liko mitaani kote Afrika Kusini no. Wawekezaji tayari tuna stori moja hapa kutoka kwa Reuters, mm. inayosema kwamba wanataka kama makubaliano kati ya ANC na DA ndio nao waweze kuendelea na shughuli zao za biashara, kwa sababu unajua mm. kama hakuna ule kama kuna kuyumbayumba kisiasa, inakuwa ni vigumu pia kuwekeza. Wawekezaji wanakuwa mm. na matatizo katika swala, so, hilo. Kwa hiyo tutaendelea kufuatilia. Ni suala ambalo eh, hatujui kama Ramaphosa atarudi au hatarudi lakini ndivyo hivyo hali ilivyo Afrika Kusini. Ndio muda tuliokuwa nao, msikilizaji, kutoka hapa VOA Express. Mimi naitwa BMJ Mrithi, nimeshirikiana na Harrison Kamau mwenzetu. Upande mwingine alikuwa ni Aida Isa, msimamizi Meri Mgawe. Kwa heri.