ni matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili. Hivi sasa ni saa kumi na mbili asubuhi ya Jumatatu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati, na hapa Washington ni saa tano kamili usiku wa Jumapili. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka VOA Swahili. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Matangazo haya ya Kumekucha Afrika yanakufikia moja kwa moja kupitia redio washirika wetu kule Afrika mashariki na maziwa makuu ikiwemo 92.3 FM Manyara katika mkoa mzima wa Manyara, na pia kwenye mikoa ya Singida, Dodoma na baadhi ya wilaya katika mkoa wa Arusha, na mitume redio kule kit mitume redio Kitale Kenya, redio church FM kule Zanzibar, na tk FM kule Tanga Tanzania, bila kusahau sayari redio kule Eldoret Kenya, pamoja mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni, miongoni mwa ripoti tulizo kuandalia, rais wa zamani wa Iran, Ahmed Nejad, amejiandikisha kuwania urais kwa uchaguzi wa Juni 28. Je, mchambuzi wa siasa za kimataifa anasemaje kuhusu hatua hii? Lakini kama tunavyojua, Guardian Council wakiwa wataamua kwamba yeye ndio wa mgombea wao basi bila shaka atakuwa ni mwenye nafasi nzuri sana ya kushinda, kwa sababu demokrasia yao ni demokrasia yenye kuongozwa na na, na na utawala wa, wa, wa kidini. Katika makala ya jamii na maendeleo, wakati dunia inaadhimisha siku ya beiskeli, baadhi ya wakazi wa Kairo huko Misri wanahamasisha uendeshaji wa beiskeli ili kuboresha afya ya mwili. Kwanza tunafarijika kwamba wametenga hiyo siku ku, kuipa heshima Yani chombo cha baskeli kwa sababu, si kwa sababu ni chombo tu peke yake, na tunajua kwamba ina, inatengeza afya ya mwili ya binadamu na pia ina inarahisisha pia foleni. Haya yote yanakujia hivi sasa katika matangazo ya dakika 30 za Kumekucha Afrika, kutoka studio namba 15 za VOA Swahili, na mpisha Patrick Ndwimana, ambaye anaanza kwa kusomea habari za dunia. Rais wa Afrika kusini Cyril Ramaphosa Jumapili aliwataka viongozi wa vyama uh, vya Afrika kusini kufanya kazi pamoja kwa maslahi ya umma baada ya chama chake cha ANC kupoteza wingi wa uongozi wa utawala wake uliodumu miaka thelathini katika uchaguzi uliokuwa na ushindani mkali. Lakini katika ishara ya mzozo ambao unaweza kutokea rais wa zamani anayekabiliwa na kashfa ya rushwa Jacob Zuma alisusia hafla ya kutangaza matokeo na chama chake kilichopata nafasi ya tatu cha Umkhonto we Sizwe MK kilikataa kukubali matokeo. Hesabu ya mwisho ya kura ilikipa chama tawala cha Ramafosa cha Africa National Congress viti 159 katika bunge la taifa lenye viti 400 ushindi wake wa chini kabisa katika uchaguzi mkuu. Chama cha upinzani cha mrengo wa kati cha Democratic Alliance DA kilipata viti 87. MK cha Zuma kilipata viti 58, na chama cha Julius Malema cha Economic Freedom Fighters, EFF, kilipata viti 39, kikifuatiwa na vyama kadhaa vidogo. Chama hicho cha kiongozi mkombozi wa taifa ya Nelson Mandela kilipata zaidi kidogo ya asilimia 40, chini ya asilimia 57 kilichopata mwaka 2019. Bunge jipya litakutana ndani ya wiki mbili na kazi yake ya kwanza itakuwa kumchagua rais atakayeunda serikali mpya, lakini kwa sababu hakikupata ushindi wa kutosha, kwa mara ya kwanza tangu ujio wa demokrasia baada ya enzi ya utawala wa ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini, ANC kitalazimika kutafuta uungwaji mkono wa vyama vingine ili Ramaphosa achaguliwe kwa muhula mwingine. Maafisa wa Misri, Israel na Marekani walimaliza mkutano kuhusu majadiliano yao ya kufungua tena kivuko cha Rafa huko Gaza Jumapili mjini Cairo, shirika la habari lenye uhusiano na serikali ya Misri lilisema bila kufafanua zaidi kuhusu mazungumzo hayo. Kivuko cha Rafa kwenye mpaka na Misri, njia muhimu ya kusafirisha misaada ndani ya ukanda wa Gaza uliozingirwa ambako kunaripotiwa hatari ya njaa baada ya miezi minane ya vita kilifungwa tangu jeshi la Israel lilipochukua udhibiti wa upande wake wa Palestina mapema mwezi Mei. Shirika la habari la Al Kahera ambalo lina uhusiano na idara ya ujasusi ya Misri limemnukua afisa mkuu akisema, wakati wa mkutano wa Jumapili ujumbe wa usalama wa Misri ulithibitisha kuwa Israel inahusika kwa kiasi kikubwa kwa misaada kutoingia ndani ya ukanda wa Gaza. Kairo ilikataa kuratibu misaada ya kibinadamu kupitia kivuko hicho tangu Israel ilipochukua udhibiti wake. Afisa huyu aliyenukuliwa na Al Kahera amesema Misri ilisisitiza tena ombi lake la kutaka Israel kuondoka kwenye upande wa Palestina wa kivuko cha Rafa ili iweze kuanzisha tena operesheni zake. Ripoti hiyo haikueleza ikiwa mazungumzo ya mjini Cairo yalifikia makubaliano baada ya mazungumzo na rais wa Marekani Joe Biden mwezi uliopita. Rais wa Misri Abdel Fatah Al Sisi alikubali kuwepo njia ya muda ya kusafirisha misaada kutoka Rafa na kuipeleka Gaza kupitia kivuko cha karibu cha Israel cha Kerem Shalom. Kundi la OPEC Plus la mataifa yanayozalisha mafuta lilikubaliana Jumapili kuongeza muda wa kupunguza uzalishaji kwa lengo la kusaidia bei, wakati hali ya uchumi ya kijiografia ikiendelea kuwa ya kutokuwa na uhakika katika soko. Mkamiti Kibayasi anasoma ripoti kamili. Kampuni hiyo ya mafuta yenye wanachama kumi na wawili na washirika wake kumi waliamua kuongeza kiwango cha jumla cha uzalishaji wa mafuta ghafi kuanzia Januari mosi 2025 hadi Disemba 31 2025, ilisema taarifa iliyotolewa na muungano huo. Katika kuongezea hilo, nchi nane zimesema zitaongeza pia punguzo la usambazaji wa hiari kwa ombi la Riyadh ili kusaidia zaidi soko: Saudi Arabia, Rusia, Iraq, Umoja wa Falme za Kiarabu, Kuwait, Kazakhstan, Algeria na Oman. Baadhi ya makato hayo yataendelea hadi Septemba kabla ya kuondolewa, wakati wengine wataendelea na upunguzaji huo hadi Disemba 2025. Maamuzi yamekuja baada ya mkutano wa kilele wa taasisi za nchi zinazouza mafuta OPEC unaoongozwa na Saudi Arabia na washirika wake kumi wakiongozwa na Russia. Ugavi wa kikundi unapunguza kiasi cha mapipa milioni mbili kwa siku kuongeza mfululizo wa kupunguzwa kwa hiari. Wanachama wa OPEC Plus kwa hivi sasa wanapunguza uzalishaji kwa takriban mapipa milioni sita kwa siku kwa jumla ili kuimarisha bei za mafuta. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha ya Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Wapiga kura nchini Mexico walielekea kwenye vituo vya kupiga kura Jumapili kumchagua rais mpya. Kwa mshangao mkubwa, mmoja wagombe wa wagombea wawili wanawake anaweza kuwa kiongozi wa kwanza wa Mexico. Kura ya maoni ya kabla ya uchaguzi, mkesha wa upigaji kura, mgombea wa chama tawala Claudia Sheinbaum, meya wa zamani wa mji wa Mexico na mwanasayansi aliyesomea fani hiyo alikuwa naongoza kwa asilimia 17 dhidi ya mpinzani wake mkuu wa chama cha upinzani Xochitl Galvez. Mgombea pekee mwanaume wa mrengo wa kati Alvarez Maynez alikuwa nyuma sana katika kura ya maoni. Katika nchi yenye karibu wakatoliki milioni mia moja Sheinbaum atakuwa pia rais wa kwanza wa Mexico mwenye asili ya Kiyahudi. Ingawa yeye siyo mtu wa dini, kampeni yake ilisema Donald Trump amesema atakubali kifungo cha nyumbani au kifungo cha jela baada ya jopo la mahakama ya New York kumkuta na hatia wiki iliyopita katika kesi ya kihistoria, lakini itakuwa vigumu kwa wananchi kukubali hilo. Sina uhakika kwamba wananchi watakubaliana na hilo, mgombea huyo wa urais kwa tikiti ya chama cha Republican alikiambia kituo cha televisheni cha Fox News katika mahojiano yaliyopeperushwa Jumapili. Nadhani itakuwa vigumu kwa wananchi kulikubali hilo. Unajua, wakati fulani kuna hatua ambayo haiwezi kuvumiliwa. Trump hakufafanua kile kinachoweza kutokea ikiwa hatua hiyo itachukuliwa. Nam unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika ya kikujia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Habari kuu leo inatopeleka kule Afrika Kusini. Matokeo ya mwisho ya uchaguzi wa Afrika Kusini uliokuwa na msukosuko yametangazwa Jumapili jioni, na kile ambacho tayari kinaonekana ni kwamba chama tawala cha ANC kimepoteza wingi wake wa viti bungeni. Kate Bartlett, anaripoti juu ya kile kinachoonekana kuwa enzi mpya ya siasa za Afrika Kusini na mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti yake. Rais wa zamani wa Afrika Kusini aliwahi kujigamba kwamba chama cha African National Congress ANC kitatawala hadi Yesu atakaporudi. Kuna utani hivi sasa unaoendelea nchini Afrika Kusini kwamba Yesu lazima amerudi kutokana na matokeo ambayo chama hicho kimeyapata katika uchaguzi mkuu wiki iliyopita. Katika mabadiliko ya kisiasa yaliyoitikisa nchi, ANC ilipoteza wingi wake wa viti bungeni kwa mara ya kwanza na kupata asilimia 40 tu ya kura. Ilikuwa ni majuto kwa chama cha ANC wakati katibu mkuu wa chama hicho Fikile Mbalula alipotoa matamshi ya kwanza hadharani tangu upigaji kura ulipofanyika, akikiri kwamba hakuna kitu cha kusherekea, lakini ni mapenzi ya watu na hicho ndicho tunachotakiwa kukubali. election... chama cha Afrika National Congress kinawapongeza watu wa Afrika Kusini kwa mara nyingine tena kuonyesha nguvu na uthubutu wa demokrasia yetu. Matokeo hayo yanatoa ujumbe wa wazi kwa ANC. Tunataka kuwahakikishia watu wa Afrika Kusini kwamba tumewasikia, tumesikia wasiwasi wao, kuchanganyikiwa kwao na kutoridhika kwao. Mbalula alisisitiza kuwa kinyume na baadhi ya taarifa zilizopo, chama hicho hakitamtaka Rais Cyril Ramaphosa kujiuzulu. Kwa upande wa chama gani kinaweza kuingia muungano na ANC hivi sasa, alisema walikuwa wakizungumza na vyama vingine bila kuvitaja. David Everett, Profesa katika chuo cha Wits cha masuala ya utawala mjini Johannesburg, alisema kwamba alishuku karibu kila kitu kilikuwa bado kiko mezani katika suala la muungano. Chama ambacho kilipata nafasi ya pili kwa kiwango kikubwa cha kura kwa zaidi ya asilimia 21, kilikuwa Democratic Alliance DA, ambacho wafanyabiashara wangependelea kuona kinaingia katika muungano. Hata hivyo, baadhi ya wanachama wa ANC wanaweza kuhangaika kuingia katika muungano nao kwa kuwa kinaonekana kama chama cha wazungu na wanapendelea kwenda na chama chenye msimamo mkali kama vile Economic Freedom Fighters, alisema. Moja ya jambo lililochukiza kwenye uchaguzi huo ni chama kipya cha Umkhonto we Sizwe au MK kinachoongozwa na rais wa zamani Jacob Zuma, akiongoza kwa asilimia 14 ya kura. MK kilichukua baadhi ya wafuasi wa ANC. Cha kushangaza ni Zuma ambaye alitoa matamshi kuhusu ANC inatawala hadi Yesu atakaporudi. Zuma mwenye miaka themanini na miwili ana machungu na ANC baada ya kumlazimisha ajiuzulu urais mwaka 2018 kutokana na kashfa za ufisadi. Siku ya Jumamosi, kiongozi huyo wa zamani wa ANC aliyegeuka kuwa mvurugaji alitoa wito wa kucheleweshwa kutangazwa rasmi kwa matokeo akidai wizi wa kura na akitaka kura zihesabiwe upya. Hakutoa ushahidi wa madai hayo, na uchaguzi uliofanyika Jumatano umesifiwa sana kama ulio huru na wa haki. Baada ya ripoti hiyo kuhusu matokeo ya uchaguzi kule Afrika Kusini, ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Teheran imemwita balozi mdogo wa muda wa Sweden juu ya tuhuma zisizokuwa na msingi na za chuki, wizara ya mambo ya nje ilisema Jumapili, baada ya idara ya ujasusi ya Sweden kusema kuwa Iran inatumia mitandao ya halifu, ya uhalifu ndani ya taifa hilo la Skandinavia kuishambulia Israel na maslahi yake. Mwanadiplomasia huyo wa Sweden aliitwa na msaidizi wa mkurugenzi wa wizara ya mambo ya nje anayehusika na Ulaya Magharibi, wizara hiyo iliandika kwenye mtandao wa X. Ubalozi wa Iran mjini Stockholm ulikuwa tayari umekanusha tuhuma hizo siku ya Ijumaa, kwamba Teheran ilikuwa inaajiri magenge ya uhalifu inayoyaunga mkono ili kutekeleza vitendo vya uhalifu dhidi ya maslahi ya Israeli ndani ya Sweden. Maelfu ya wajojia walikusanyika Jumapili katika mji mkuu wa Tbilisi kwa ajili ya tamasha la hisani linalolenga kuchangisha fedha kwa wale waliokamatwa wakati wa wiki kadhaa za maandamano dhidi ya sheria yenye utata ya kukabiliana na ushawishi wa mataifa ya kigeni. Jumanne, bunge la Georgia lilipitisha sheria hiyo iliyoleta mgawanyiko na kubatilisha kura ya turufu ya rais kupinga mswada huu ambao wakosoaji wanasema unafanana na sheria za rasia zinazotumiwa na Mosku kuwanyamazisha wapinzani. Brussels na Washington zilionya kuwa hatua hiyo itakuamisha juhudi za taifa hilo kuwa mwanachama wa Umoja wa Ulaya na msikilizaji, tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba baada ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump kupatikana na hatia kwenye mashtaka 34 ya uhalifu mbele ya jopo la mahakama huko New York hapa Marekani wiki iliyopita, wafuasi wake mwishoni mwa wiki wamejitokeza na kuchangisha mamilioni ya dola kwa lengo la kufadhili kampeni zake. Wakati huo wa Trump amefungua ukurasa wa TikTok ambao tayari umevutia mamilioni ya wa wafuasi. Kufuatia hatua hiyo, basi mwenzangu Harison walizungumza na mchambuzi wa masuala ya siasa Profesa David Monda akiwa New York hapa Marekani, na kwanza akamuuliza matokeo ya mahakama yameibua athari gani kwa wafuasi wa Trump. Uh, inaonyesha uh, dhahiri dhih shahiri ya kwamba wafuasi sugu wa chama cha Republican, wafuasi wa Trump wanaangazia hukumu hii yake kama hukumu ya ubatili, Eh, hukumu ya kujaribu kumkandamiza ili asiweze ku, kumshinda Joe Biden. Na wameongea na kupitia mifuko yao na michango yao, na tunaona wanatoa michango kwa wingi kujaribu kusaidia hii kampeni ya, ya Don, uh, ya Donald Trump, kwa hivyo inamwongezea sio tu umaarufu lakini pia umaarufu kupitia wafuasi wake sugu hapa Marekani vilevile, katika mitandao ya kijamii na baadhi ya vyombo vya habari mwishoni. Mwa wiki tumeona baadhi ya wafuasi wake wakionyesha bendera ya Marekani ikiwa imeinamishwa kama njia ya kukaidi na kusema kwamba hawakufurahia matokeo ya mahakama na kwamba wana mashaka na mfumo mzima wa sheria Marekani. Je, unaona kama uamuzi wa Trump utaadhiri imani ya wafuasi wake ifikapo ni suala la mahakama? Nadhania wafuasi wake sugu wataona uamuzi wowote ambao unamhukumu Donald Trump kama eh, uamuzi batili eh, uamuzi ambao haufai na uamuzi ambao unakiuka katiba, hata ingawa tunajua ya kwamba ile jopo ili, iliyowekwa iliwekwa kwa uwazi, kwa njia za kisheria na ilichaguliwa na na mawakili wa wa Trump na pia wale wa wa serikali, lakini unajua, ukiingiza siasa kwa sheria, wafuasi wa Trump hawatakubali uh, kamwe. Kwa hivyo nadhania pia inaonyesha ule ufa uliopo uh, kwa umma hapa Marekani ya kwamba wafuasi wa mrengo uh, wa kulia, wafuasi wa Trump hawatakubali yoyote maamuzi yoyote ya, ya kisheria ambayo yatajaribu kumhukumu. Na kwa kifupi tu profesa, inaonekana kwamba kiongozi huyu Trump amekimbilia mtandao wa TikTok, na vilevile vile timu ya kampeni ya Joe Biden pia iko kwenye TikTok, ikizingatiwa kwamba Marekani inavipinga TikTok Unaona kama kuna mwelekeo fulani wa kimitandao ambao utatumika kwenye kampeni ya Marekani mwaka huu, tusawi ya kwamba wana republican eh, na serikali ya Marekani ilikuwa imeipiga TikTok kalamu. Kwa hivyo hapa tunaona ya kwamba eh, Trump ana uj ule ujasiri E, wa kisiasa ameona hata ingawa serikali na wanarepublican walikuwa nataka kuifunga hii TikTok kwa, kwa sababu inaegemea upande wa China kusemekana hivyo. e, yeye yeah, anatumia ujasiri kuona kwa kwamba akitaka kushinda uchaguzi e, wa Novemba lazima atumie mitandao na miundombinu yote mitandao. Ni Profesa David Monda mchambuzi wa masuala ya kisiasa akizungumza na Sauti Amerika kutoka New York. Haya basi, msikilizaji, kibao fimbu hicho kutoka kwa Timpaya. Mambo mazuri kabisa asubuhi ya leo huko Afrika Mashariki, wakati unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Naona Patrick hapa anacheka. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> Ulikuwa unauliza ni fimbo au ni fimbu? Ni fimbo ni fimbu. <laughs> Kwa Kilingala ni fimbu au shikote, shikote manake ni Kifaransa, ni fimbo, yaani ile fimbo ya kukuchapa, fimbo hizi Hai, tumejifunza kitu hapo kutoka Lingala na Kifaransa. Haya, msikilizaji, ni matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Kwingineko ni kwamba rais wa zamani wa Iran Mahmoud Ahmadinejad amejiandikisha kuwania urais katika uchaguzi wa Juni 28 ulioandaliwa baada ya kifo cha Ibrahim Raisi katika ajali ya helikopta mwezi uliopita. Nimezungumza na mchambuzi wa siasa za kimataifa Amini Mwidau kutoka Canada, na kwanza nikamuliza Hatua hii ya Ahmedi Nejad inamaanisha nini kwa siasa za Iran? Nafikiri kutokana na kifo kile cha ghafla cha cha Ibrahim Rahisi, kumekuwa na mshtuko katika utawala ndani ya nchi. Kwa hiyo kutokana na mshtuko huu, si wengi waliokuwa wamejitayarisha katika kuendeleza ama ama, ama kuchukua nafasi ile yake, ndio maana kwa sasa tumeona kwamba waliojitokeza nikina kama vile aliyekuwa spika wa zamani Jalalani, uh, tumemwona uh, Ahmed Nijad kwayo, inaishari, kwa hiyo hii inaisharia y kwamba uh, tusitegemee jambo lolote ambalo litakuwa ni jipya katika masuala ya utawala, bali ni muongozo wa wa, wa wa sera ambazo kwamba zilikuwa zimetangulizwa na na, na marehemu Ibrahim Raisi. Amini, bila shaka utakubaliana nami kwamba Ahmadinejad alizuiwa kugombea katika uchaguzi wa elfu mbili kumi na saba na Guardian Council. Je, tofauti za wakati huo unadhani zinaweza kuibuka tena hivi sasa? Yawezekana, kwa sababu ijapokuwa kwa wakati wa sasa hatujasikia kauli yoyote kutoka kwa kiongozi wa ile Guardian Council ambaye ni a, ni Ali Khamenei ambayo ndio kiongozi mkuu wa kitaifa kwa maana tuki- tukienda nyuma katika ile election ambayo kwamba hakupewa nafasi ya ku- ya kupigania ama kuingia katika kinyang'anyiro cha uchaguzi, ilikuwa tayari ametahadharishwa na kiongozi wa kitaifa Ali Khamenei kwamba kwa kwa maslahi yake na maslahi ya kitaifa ilikuwa si sawa kwakee kuendelea na kutaka kuwa kiongozi ama kuendelea na uongozi wake. Kwa sasa imekuwa ni kimya kidogo wa Guardian Council, lakini jambo ambalo kwamba pengine inaweza kuwa ni pingamizi kwake yeye kuendelea na, ut na utawala wake ni kuweko katika kinyang'anyiro hicho watu kama vile Said Jalali na Ali Larijani. Hawa wote ni watu ambao wako karibu sana katika masuala ya, ya utawala na haswa na katika masuala ya, ya u ukaribu na kiongozi wa wa kidini wa kitaifa. Juni 11 baraza la walinzi uh, huko Iran linatarajiwa uh, kutoa majina ya wale ambao wanastahiki uh, kuingia katika jedwali la kupigiwa kura. Je, rais wa muda wa Iran Mohamed Mokhber ana nafasi yoyote ya kushinda iwapo ataingizwa katika kinyang'anyiro cha mwisho cha uchaguzi? Nini maoni yako? Maoni yangu ni kwamba yeye hana uzoefu sana wa kisiasa, japokuwa anao uzoefu wa utawala na nafasi yake kama na makamu wa rais ni nafasi ambayo ya kuandikwa, si nafasi ya kupigania katika siasa. Lakini kama tunavyojua, Guardian Council wakiwa wataamua kwamba yeye ndio wa mgombea wao, basi bila shaka atakuwa ni mwenye nafasi nzuri sana ya kushinda, kwa sababu demokrasia yao ni demokrasia yenye kuongozwa na na, na na utawala wa wa wa kidini. Huyo ni Amini Mwidau mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza na Kumekucha Afrika kutoka Canada. Unaendelea kusikiliza matangazo haya ya Kumekucha Afrika ambayo pia unaweza kuyapata kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Katika makala ya jamii na maendeleo, tunaangazia siku ya maadhimisho ya baiskeli duniani Juni tatu, ambapo waendesha baiskeli katika mitaa ya mji wa Kairo wanaungana na wenzao wa mataifa mbalimbali mbali katika kuadhimisha siku hii muhimu. Wakielezea umuhimu wake, wanatoa wito kwa viongozi wa kiserikali hususan barani Afrika kushiriki katika uhamasishaji wa matumizi ya baiskeli. Mwandishi wetu wa Kairo, Shafii Mbinda, ametuandalia makala hii. Maadhimisho ya siku ya baiskeli duniani yameendelea kuungwa mkono kwa namna nyingi zenye kushajiisha uendeshaji wa chombo hicho tangu pale Umoja wa Mataifa ulipopitisha azimio lake mwaka elfu mbili na kumi na nane kuwa Juni tatu ni siku ya baisikeli duniani. Sasa kwenye makala hii, nikizungumza na waendesha baiskeli hawa kutokea Tanzania, wanaanza kutuonyesha umuhimu wa siku ya baiskeli duniani. Kasim Sahudi anaeleza: uh, kwanza tunafarijika kwamba wametenga hiyo siku ku, kuipa heshima, yani chombo cha baskeli, kwa sababu siku sababu ni chombo tu peke yake, na tunajua kwamba inatengeza afya ya mwili ya binadamu, na pia ina inarahisisha pia foleni, kwa ufupi yani. Kwa sababu, kama unaelewa chombo cha gari pia saa ingine kunatokezea foleni kubwa sana, lakini ukitembea baskeli, njia yako unaweza kwenda vizuri tu, ukateleza manake unajua eh? Ni mtelezo kama vile nyumbani bodaboda boda. <laughs> Kwa hivyo <laughs> kwa hivyo ni hamasa. Na kwa upande wake, Twaha Juma anaona kuwa umuhimu wa siku hii pia una taathira njema katika uzalishaji wa bidhaa hiyo kwa viwanda vya vi baskeli, wakiona watu wameitika, wanaweza wakafanya ufanisi zaidi na pia wanaweza wakatengeza baskeli imara kwa, kwa bei nafuu ili wote wapande baskeli lakini licha ya unafuu na urahisi wa kuzifikia baisikeli, bado suala la kudumisha utamaduni wa utumiaji chombo hicho linahitajia pia mfano wa kuigwa kutoka kwa viongozi wa kiserikali kama aunavyo Twaha. Viongozi wa Afrika wangefanya kama alivyofanya rais wa hapa Misri Bwana Abdulfatah Sisi Alikuwa na kampeni yake ya kuhimiza watu wa pande baskeli na alionekana mara kadhaa mwenyewe akitembea baadhi ya maeneo na baskeli, na hii ni kuonyesha na kuvutia umuhimu wa baskeli. Na pia hapa Misri hasa jijini Cairo kumewekwa vituo fulani vya baskeli na barabara hivi sasa zimetengewa maeneo maalum ya kupita baskeli. Hii yote ni kuvutia na pia kuwafanya watu waendeshe baskeli na wajisi wako salama wakati wa kuendesha baskeli. Mbali na kuzungumzia umuhimu wa kampeni zake na maadhimisho ya siku hii Joseph Kasembe anaielezea jamii pia kwa uchache manufaa ya moja kwa moja anayoyapata mwendesha baiskeli, ukiachilia tu mbali katika uhalisia wa usafiri lakini pia hata ukiangalia kwenye utunzaji wa mazingira, ukiangalia kwenye masuala ya kiafya, unafanya wazungu wanasema physical activities, unaushughulisha una mwili wako unapoendesha baiskeli. Kwa nini? Ishara ya utulivu, kujali muda, mazingira pamoja na afya. Nikizungumzia hili na Josef Kasembe anaongezea kwa kusema, katika nchi iliyoendelea kama Japani, ambayo wanazalisha magari wao wenyewe, lakini wana baiskeli zaidi ya milioni sabini. Ni waendeshaji baiskeli wakubwa sana, baiskeli kama chombo cha usafiri. Je, sisi ambao ndo kwanza hivyo vitu hayo magari tunategemea kutoka kwenye nchi kama hiyo? Katika ukifuatilia hata takwimu kati ya watu wanaishi miaka miaka mingi duniani, pamoja na Wajapani, inawezekana pia mazoezi ya baiskeli ni vitu vinachangia kufanya wao waishi maisha marefu. Kwa hiyo nawashauri watu wa, wahamasike wahamasike sana. Nam maadhimisho haya ya siku ya baiskeli duniani kwa mwaka huu yanafanyika chini ya kauli mbiu isemayo kuboresha afya, usawa na kuimarika kupitia baisikeli. Hadi hapa kwa leo, nikihitimisha makala ya jamii na maendeleo. Kutoka Cairo, Shafi Mbinda, Sauti ya Amerika. Nam, kabla ya kukamilisha matangazo haya ni kusome muktasari wa habari za dunia. Uh, rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa Jumapili aliwataka viongozi wa vyama vya Afrika Kusini kufanya kazi pamoja kwa maslahi ya umma baada ya chama chake cha ANC kupoteza wingi wa uongozi wa utawala wake uliodumu miaka 30 katika uchaguzi uliokuwa na ushindani mkali. Maafisa wa Misri, Israeli na Marekani walimaliza mkutano kuhusu majadiliano yao ya kufungua tena kivuko cha Rafa huko Gaza Jumapili mjini Cairo. Shirika la habari lenye uhusiano na serikali ya Misri lilisema bila kufafanua zaidi kuhusu mazungumzo hayo. Muktasari wa habari ndio unatukamilishia kumekucha Afrika kwa wakati huu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, nimeshirikiana na Patrick Nduimana, mzalishaji ni Dadii Balawi. Inaitwa Mkamiti Kibayasi. Uwe na wakati mzuri popote pale unaposikiliza VOA Swahili.