zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika america washington dc msomaji ni mimi mery mgawe hukumu ya kihistoria ya rais wa zamani wa marekani donald trump katika mahakama ya new york kwa makosa 34 ya uhalifu siku ya alhamisi iliibua hisia kali kutoka kwa pande zote za kisiasa Kampeni ya mpinzani wa Trump katika uchaguzi na mgombea urais wa chama cha Democratic Rais Joe Biden imesema uamuzi wa jopo la majaji wa New York kumtia hatiani rais wa zamani unaonyesha kuwa hakuna mtu aliye juu ya sheria. Donald Trump amekuwa akiamini kimakosa kuwa hajawajibishwa kwa kuvunja sheria kwa manufaa yake binafsi, ilisema taarifa ya kampeni ya Biden na Harris lakini bado kuna njia moja tu ya kumzuia Donald Trump kurudi katika White House, kwenye sanduku la kura. Kampeni ya Trump ilidai katika taarifa kwamba hakuweza kutendewa haki kwenye kesi katika moja ya maeneo yenye uhuru zaidi katika taifa. Wakati huo huo, spika wa baraza la wawakilishi Mike Johnson, kiongozi wa ngazi ya juu wa Republican, alisema katika taarifa, leo ni siku ya aibu katika historia ya Marekani. Hili lilikuwa ni zoezi la kisiasa, sio la kisheria. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin na waziri wa ulinzi wa China Dong Jan walifanya mkutano wao wa kwanza wa ana kwa ana pembezoni mwa kongamano la Shangri la nchini Singapore siku ya Ijumaa. Maofisa hao wawili walibadilishana mawazo kuhusu masuala mbalimbali yenye utata ikiwa ni pamoja na kuongezeka kwa mvutano katika mlango wa bahari wa Taiwan, makabiliano yanayoendelea kati ya Ufilipino na China katika bahari ya South China, pamoja na migogoro mikubwa ya kimataifa kama vile vita vya Russia nchini Ukraine na mzozo wa mashariki ya kati. Wakati wa mkutano huo wa dakika 75 Austin na Dong wote waliangazia umuhimu wa kudumisha njia wazi za mawasiliano kati ya majeshi ya nchi hizo mbili na kuwapa kurejesha njia ya kuwasiliana kwa dharura kati ya makamanda kutoka pande zote mbili katika miezi ijayo. Austin alisisitiza wasiwasi wa Washington kuhusu mazoezi ya kijeshi ya siku mbili ya hivi karibuni ya China kuzunguka Taiwan na kuitaka Beijing kutotumia mabadiliko ya kisiasa Taiwan, ambayo aliyataja kama sehemu ya mchakato wa kawaida wa kidemokrasia kama kisingizio cha kulazimisha ajenda zake dhidi ya kisiwa hicho kinachotawaliwa kidemokrasia. Vikosi vya Israel siku ya Ijumaa vilishambulia maeneo ya ukanda wa Gaza, huku mashahidi wakiripoti uvamizi wa angani kuzunguka mji wa kusini wa Rafa, eneo ambalo limekuwa likiangaziwa zaidi katika vita vya karibu miezi minane. Israel ilianzisha uvamizi wake wa kijeshi katika mji wa Rafa mapema mwezi Mei licha ya pingamizi za kimataifa kuhusu usalama wa raia wanaoendelea kupata hifadhi katika mji huo kwenye mpaka wa Gaza na Misri. Shambulizi lililoua watu kadhaa katika kambi ya watu waliokimbia makazi yao mwishoni mwa juma ulizua wimbi la shutuma mpya. Walioshuhudia walisema Ijumaa kuwa mashambulizi ya Israel yalipiga eneo la Rafa pamoja na Nusairat katikati mwa Gaza na mwandishi wa AFP aliripoti mashambulizi makali ya mabomu kaskazini mwa Gaza. Mashambulizi katika maeneo mawili tofauti yalisababisha vifo vya watu kumi na moja kwa usiku mmoja. Vyanzo katika hospitali ya Deir al Balah na kambi ya wakimbizi ya Nuseirat vimeripoti. Mwisho wa habari za dunia. Ulikuwa nami Meri Mgawe na mpisha mwenzangu Idli Gongo akuletee taarifa katika meza ya waandishi wa habari. Ni siku nyingine tena ya Ijumaa tunapokualika katika meza ya uandishi, matangazo yanayokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Kwa dondoo tu yale ambayo tutayagusia hii leo, ni kuhusiana na jopo la mahakama la wajumbe kumi na mbili kutathmini na kumkuta na hatia aliyekuwa rais wa Marekani na anayetazamiwa kuwa mgombea wa chama cha Republican katika uchaguzi wa Marekani wa mwaka huu, Donald Trump, kwa makosa 34 ya kugushi. Na vilevile vile tutaangazia hali ya uchaguzi wa Afrika Kusini, ambapo hivi sasa chama tawala cha ANC kinaendelea kukabiliwa na upinzani mkali na pengine ili kuunda serikali kitahitaji, eh, kuungana na chama kingine katika maeneo mbalimbali ya taifa hilo la Afrika ya Kusini. Na tutagusia hatua ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wiki hii kutangaza, eh, serikali ama baraza lake la mawaziri, na nini kinaendelea ikiwa imepita miezi kadhaa toka achaguliwe tena Rais Felix Chisekedi. Ninayekaribisha basi, nakuambia unami mpaka mwisho wa matangazo haya. Karibu, kama nilivyokueleza katika meza ya waandishi na hii leo tutakuwa naye mwanahabari Neville Meena ambaye anatokea jukwaa la wahariri kule nchini Tanzania, na tutakuwa naye vilevile Amini mgeni kutoka shirika la utangazaji la Tanzania, TBC. Basi tuanzie hapa Marekani, ambapo jopo la mahakama la wajumbe kumi na wawili lilitathmini na kutafakari kwa siku mbili ushahidi wote uliotolewa na kutoa uamuzi dhidi ya Trump mwenye umri wa miaka 77 katika kesi ya kwanza kabisa halifu dhidi ya rais wa zamani wa Marekani. Wakili wa Trump, Todd Balancy, aliomba uamuzi huo kupatikana na hatia ubatilishwe, lakini hakimu wa mahakama kuu ya New York, Joan Merchan, uh, mara moja alipinga hoja hiyo. Trump alipatikana na hatia kutokana na mashtaka kwamba alimlipa Stormy Daniels mwanamke mwigizaji wa filamu ya ngono ya karibu dola laki moja na elfu thelathini ili kumnyamazisha, katika kile kinachoonekana ni e, kumfanya asionekane mgombea mbaya kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka wa elfu mbili na kumi na sita. Lakini hayo yakiendelea, vilevile mahakama ya New York hapo eh, jana ilimkuta na hatia rais wa Marekani Donald Trump kwa makosa E, thelathini na nne ya udanganyifu katika masuala ya kibiashara lakini vilevile katika masuala ya udanganyifu hali ambayo imeleta e, mtafaruku mkubwa katika siasa za hapa Marekani, hasa kuelekea uchaguzi e, ula, la siku hiyo a, Novemba ambayo itakuwa baadaye e, mwaka huu kwa katika, katika kile ambacho kinaonekana wadau wengi wanaofuatilia siasa za Marekani ona kama hili ni suala ambalo linaenda kuleta mrengo um, mwingine kabisa wa kisiasa wa taifa la Marekani. Tukianza na Neville Mena, nini unachokiona katika uh, suala hili shauri hili la rais wa Marekani Donald Trump? Asante. Hii ni kwamba kweli kumekuwa na jambo la mshtuko la Trump kutiwa hatiani kwa matuhuma makosa thelathini na nne ambayo alikuwa anashtakiwa kwayo kwa kutokuwa mwaminifu katika masuala yake ya kibiashara, na tunazungumza katika kipindi ambacho anatarajiwa kurejea kotini Julai kumi na moja ambako sasa, baada ya kutua hatiani, hata hukumu itatolewa. Sasa niseme tu kwamba kwa sababu Trump ni mtu mwenye siasa ambazo kwa kweli tuseme, zimekuwa zimeleta ukinzani mkubwa ndani ya Marekani, kwa maana kwamba kwa siku za karibuni au miaka ya karibuni, hatujawahi kuwa na rais au kiongozi wa nchi ambaye ana mwenendo wa kwake, amejizolea umaarufu mkubwa duniani. Na kurejea kwake katika siasa kwa maana ya kutaka kugombea urais, kulikuwa kunaonekana hasa watu wanji kwamba anapata nguvu kubwa, lakini hukumu ya mahakama ya New York dhidi yake na makosa thelathini na nne ya kutiwa hatiani kwa maana ya kudanganya katika biashara zake na kwa maana ya kukosa uaminifu kunaweza kukamuweka njia panda kwa maana ya uwezekano wa yeye pata kushinda ama kuchaguliwa ama kuleta ushindani uliokuwa ukitazamiwa dhidi ya mgombea wa Demokrati, na ukizingatia kwamba katika siku chache ilizopita ziko taasisi mbili za kimarekani ambazo zilifanya utafiti kura ya maoni, na kwa wenzetu huko Marekani kura ya maoni huwa inakuwa angalau karibu, karibu una ukweli. Kwamba, ni, ni na ukweli ilionyesha kwamba hawa ni Bloomberg na Morning Consult walisema kwamba asilimia hamsini na tatu ya wapiga kura katika majimbo muhimu ambayo yanaweza kuamua mshindi wa uchaguzi wa Marekani uh, walisema wanaweza si, wangekataa kumpigia kura mgombea wa Republican iwapo angetiwa hatiani. Kwa hiyo hili unaweza ukaona kwamba kiwango gani ambacho watu wa wazi tofauti na nchi za kwetu, kwa watu wanakuwa wazi kwamba bwana alikili, sisi bwana, hatuwezi kumpigia kura. Eh, lakini lingine ni wale watu waaminifu ambao wanaamini katika mifumo ya mahakama E, wapo watu ambao wanaheshima maamuzi ya mahakama, haijalishi kwamba yanawafurahisha ama hayawafurahishi. Hao nao wanaweza wakaongezeka kwa kuto kumpigia kura Trump. Kwa hiyo mimi, kwa mtazamo wangu unavyotazama, ninaiona e, doa kubwa sana au kizingiti kikubwa kwa Donald Trump, ikiwa atakuwa ameteuliwa na chama chake cha Republican kugombea uchaguzi dhidi ya mgombea Jo Biden wa Democrat. Asante sana Nevil Meena kwa hilo e. Tukija kwako uh, amini mgeni, tunafahamu kwamba Trump bado anatarajiwa kugombania kiti cha rais wakati wa uchaguzi wa mwezi Novemba dhidi ya rais Jo Biden aliyemshinda wakati wa uchaguzi wa elfu mbili na ishirini uteuzi wake wa kugombania kiti cha rais kwa niaba ya chama hicho unatarajiwa kuidhinishwa rasmi wakati wa kongamano hilo. Hatia ya kihistoria imepata majibu ya haraka kutokana na kila nyanja ya kisiasa. Kampeni ya uchaguzi ya mpinzani wa Trump na mgombea urais wa Democratic, rais Joe Biden amesema kuwa uamuzi wa jopo la mahakama huko New York kumkuta rais wa zamani na hatia kumwonyesha kuwa eh, hakuna mtu ambaye aliyeko juu ya sheria. Kwa hili amini, mgeni unaliona linakwenda kumweka Donald Trump katika hali gani? Cha kwanza kama mtu amekutwa na na hatia ya mashitaka hayo, cha kwanza kinachoonekana kwamba kuna kutakuwa na changamoto, na kama unavyojua mwanasiasa ni mtu ambaye ananyoshwa vidole kwa mambo tofauti, atakaposimamia uadilifu. Na kama unavyojua taifa la Marekani ni taifa ambalo linaongoza kwa uchumi mkubwa, na masuala yote ya kiuchumi na biashara yatakapozungumzwa basi kutakuwa na changamoto. Lakini kwa upande wa pili ni kwamba naamini atapata nafasi ya kuthibitisha na kujaribu kueleza kwa kutoa ufafanuzi kwa yale ambayo yanaonekana katika mimbari za kisheria yana changamoto. Kwa hiyo mimi ninaamini ni mtu ambaye ana uwezo wa kusimamia yale ambayo aliyasimamia, na anaweza akatoa ufafanuzi na pengine wanaoelewa wakaelewa. Na kama unavyojua siasa zina mambo mengi na hili lilopo, walioko upande wa pili wanaweza kudhani kwamba haya yanatokea tu kwa sababu ya kumwekea mkingamo, asipige asi hatua mbele, ili wapate hoja za, ku, za kuenda naye wale upande wa pili wanasema kwamba si mwadilifu, na haya yote yanaonyesha kwamba si kiongozi mwenye sifa za kuliongoza taifa kubwa ya kiuchumi kama Marekani. Kwa hiyo ni jambo ambalo limeibua, na hata ukitazama kwenye mitandao ya kijamii katika maeneo mengine, kila mmoja amejaribu kuchukua mtizamo um, ambao umeagawa jamii katika makundi hayo mawili e, vyote kwa vyote naweza kusema inaweza kuwa ni somo kubwa sana dhidi ya viongozi kwamba ukitaka kuwa kiongozi wa umma basi unapaswa kuwa makini mno katika shughuli zako nyingine fanya ambazo zitakuwa zinapimwa katika uh, pale utakapohitaji kutaka nafasi ya umma. Asante sana Amini, mgeni kwa kueleza hayo yote. Basi hivi sasa moja kwa moja tuelekee kule nchini Afrika ya Kusini, ambapo chama tawala nchini humo cha African National Congress ambacho kilipata madaraka chini ya Rais Nelson Mandela kimepata chini ya asilimia 50 ya kura katika matokeo ya awali ya uchaguzi. Kama ANC kitashindwa itakuwa ni mara ya kwanza kupoteza viti vingi bungeni tangu kumalizika kwa ubaguzi wa rangi mwaka 1994. Takriban asilimia 27 ya kura zilizopigwa katika uchaguzi wa Jumatano zimehesabiwa mpaka Alhamisi. Tume huru ya uchaguzi imesema kura za mwisho zitawasilishwa siku ya Jumapili. ANC ina asilimia 43 ya kura zilizotokana na matokeo kutoka kwenye vituo elfu sita kati elfu ishirini na tatu vya kupigia kura katika majimbo 9 ya Afrika Kusini. Kama ANC haitapata wingi wa viti, kitahitaji kuungwa mkono na vyama vingine ili kumchagua tena rais Cyril Ramaphosa eh, kwa muhula wa pili. Matokeo ya awali katika uchaguzi wa Afrika Kusini eh, ki, nakiweka chama tawala ANC kwenye kiwango cha zaidi ya asilimia hiyo 42, ambacho eh, kikiongezeka, uwezekano kwamba huenda kikapoteza wingi huu wa madaraka ikiwa ni asilimia kumi na sita tu ambayo kura zilikuwa zimehesabiwa mpaka siku ya Jumatano, hali ambayo ilionyesha ni ishara uh, si njema kwa chama hiko cha uh, ANC. Sasa tukianza na Amin Mgeni. Amin Mgeni, unaona uchaguzi huu wa Afrika Kusini uh, unatoa picha gani? Uchaguzi wa Afrika Kusini unatoa picha moja kubwa, la kwanza, japo tumeona maendeleo uh, matokeo ya awali yanazidi kutolewa uh, chama kikongwe ANC Eh, bado kinaendelea ku, kuongoza lakini kikikabiliwa na changamoto dhidi ya vyama vingine, eh, kwa hiyo ina, ina, inatoa taswira moja kubwa kwamba vyama vilivyotawala muda mrefu bado vinakabiliwa vina, vina na changamoto ya kukidhi mahitaji ya wakati ya wananchi wake. Kwa hiyo uh, wengi wanaweka mtizamo kwamba matokeo yakitoka yote kabisa ANC haitapata ushindi kama ule ambao imezoewa kuupata siku za nyuma. Na haya yako wazi, makomredi wake wengi walimeguka ndani ya chama hicho na ndio wanatengeneza uh, kundi la pili ambalo uh, linapunguza kura kwa chama hicho. La pili lingine ambayo tunaweza tukalizungumza kuhusu uchaguzi wa Afrika Kusini ni wanasiasa kukidhi matakwa ya wananchi. e, ndicho ambacho kinaweza kikagharimu hasa uh, waliokuwepo madarakani. e, na hapa nikilenga kabisa ANC wanakabiliwa na hayo ya kutoa hesabu waliyoakabili. Uh, ukijaribu kuangalia Afrika Kusini inakabiliwa na matatizo ambayo Waafrika wengi katika nchi wanakabiliwa nayo. Mosi, kuna tatizo kubwa la nishati ya uhakika ya umeme, na wamekuwa wakiwa na umeme wako katika mara kwa mara, ndio wamekuwa malalamiko yao. Pili, wana tatizo ambalo linazisibu nchi nyingi za Afrika, uh, vijana wengi kutokuwa na ajira, na hii ndio changamoto kubwa ambayo ANC eh, na hata ukitazama niki jambo ambalo liligonga uh, liligonga sana sera nyingi za vyama vya siasa kwamba uh, tutaleta ajira na hiyo ni changamoto. ANC imekuwa na nafasi na wakapewa nafasi ya kufanya hayo, bado kulikuwa na changamoto lingine ambalo lina, lina, lina, linaikabili, uh, ANC hivi sasa ni kuhakikisha kwamba inakuja na majawabu ya mageuzi ya kiuchumi katika Afrika Kusini, licha ya kwamba ni taifa linaloongoza kwa uchumi barani Afrika lakini ukiangalia lenyewe bado uh, nafasi kati ya walionacho na masikini wa kawaida ni kubwa sana. Waafrika Kusini wengi wa asili wale wa hali ya chini wana umasikini wa kutisha, na wengi ukiangalia, ndio ambao angalau wanathubutu sasa kutoa viti vyao, kutoa kura zao kwa vyama hivi mbadala, ambavyo pengine vinaamini kwamba ndio nafasi hiyo, vitafanya hivyo. Kwa hiyo ni uchaguzi ambao unatoa taswira na somo kubwa na ni tafsiri hasa ya siasa za Afrika katika nchi nyingi. Asante Amini mgeni. Lakini tukija kwako, uh, Neville Mena, Waafrika kusini wanasubiri kwa hamu kubwa kuona kama nchi yao yenye uchumi wa juu zaidi barani Afrika inaelekea kuona mabadiliko makubwa. Tume ya uchaguzi ambayo yenyewe inashabiri kuwa asilimia sabini ya wapiga kura wangejitokeza katika uchaguzi huu e, kutoka e, asilimia 66 katika uchaguzi uliofanyika mwaka 2019 ANC, en, yenyewe si e, ilipata ushindi wa a, asilimia 57.5 ya kura katika uchaguzi huo, licha ya utendaji wake mbaya zaidi. La shirika la habari la FP limeripoti kwamba hali si nzuri. Mena, tupe picha kamili. Uchaguzi huu unauonaje? Afrika Kusini nyakati zinasema sasa kwamba inaonekana wa Afrika Kusini wameanza kukichoka chama tawala cha nchi hiyo cha ANC, African National Congress. African National Congress chama ambacho kilizolea sifa kubwa kwa kupambana na siasa za ubaguzi wa rangi na kuwezesha Afrika Kusini kuwa huru na kupata utawala wa kiraia ukiongozwa na rais wa kwanza aliyekaa katika kipindi kimoja tu, Nelson Mandela. Sasa we imeanza kuporomoka na ukiangalia, e, matokeo ya awali yameanza kujitokeza, tukianza na jimbo ambalo limekuwa mara nyingi na misuguano ya kisiasa na ANC hawajawahi kupata e, raha katika jimbo hili la KwaZulu Natal ambako ilikuwaga mara ya kwanza ilikuwa ngome ya chifu Mangosuthu Buthelezi enzi uh, hizo, lakini as, jimbo hili sasa inaonekana ANC yamekiri kwamba hawana, hawana, hawana kura za kutosha kuunda serikali katika jimbo hili, na walikuwa wameanza mchakato wa kutafuta chama cha kushirikiana nao. Sasa ndani ya Afrika Kusini unaona kwamba ile kete ya Afrika Kusini kuwa chama cha ukombozi Eh, kwamba kilikuwa kinatembelea kivuli cha kuwa chama cha ukombozi kufanikiwa kuondoa ubaguzi wa rangi na kuleta utawala wa kiraia. Kile kizazi kilichokuwa kinaamini katika hilo jambo kinaondoka. Sasa kuna vijana wengi wamejitokeza kupiga kura na wamejitokeza kupiga kura dhidi, kinyume cha ANC, ndio maana unaona sasa, sasa eh, eh, ANC inachechemea katika baadhi ya maeneo japokuwa katika matokeo ya awali bado inaongoza kwa kura na wingi wa kura ambazo zimepatikana. Lakini jambo nyingine ni kuanzishwa kwa chama kipya <laughs> chama hiki ambacho kinaungwa mkono na aliyekuwa rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma. Aa, ambacho kwa mara kimetangazwa kimeanza kufanya kimetangazwa kuanza kazi mwaka jana mwaka elfu mbili na kumi na ishirini na tatu nadhani mwezi Septemba Oktoba hivi nyakati eh, hizo, lakini ndani ya mda mfupi kimeleta athari kubwa kwenye, maana ya uchaguzi, kwa maana ya kumega kura sio tu za NC. Inaonekana hata katika jimbo la Kwazulu Natal ambalo mimi nimechukua kama kama mfano hai, uh, hata chama chenye msimamo mkali cha Economic Freedom Fighters, eh, cha kina cha kina Julius Malema na wenzake kimeathiriwa na ujio wa chama hiki kipya kinachoungwa mkono na Jacob Zuma. Kwa hiyo kurejea kwa Zuma, Zuma fakta, EFF fakta, kusaulika kwa mambo ya siasa za ukombozi, kuondoka kwa makaburu. Lakini ai ya yote, tuhuma za ufisadi na ulaji wa fedha za umma ndani ya Afrika Kusini imekuwa ni jambo ambalo limekuwa likijadiliwa mara nyingi hata ndani ya bunge, kwa namna moja ama nyingine, vinaweza vikawa vimeathiri kwa kiasi kikubwa E, uchaguzi huu kwa maana ya ANC na tunaona sasa ANC inapambana ina, ina na kuna uwezekano kawa na serikali ya mseto. Asante sana Neville Meena kwa kueleza hayo yote. Na hivi sasa moja kwa moja basi tuelekee kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo taifa hilo imetangaza serikali ambayo ina jumla ya mawaziri 54 ambayo wametangaza ikiwa imepita miezi miwili baada ya kuteuliwa kwa waziri mkuu Judith Suminwa. Serikali mpya imetangazwa ikiwa ni miezi minne baada ya rais Chisekedi kuapishwa. Serikali hiyo mpya ina wanawake kumi na wanane. Imetangazwa miezi minne baada ya kuapishwa kwa Rais Chisekedi, na hali ambayo imekuwa ikileta eh, tafrani. Kwa mujibu wa ofisi ya mawasiliano ya Rais Chisekedi, kuchelewa huku kulifuatia pande tofauti za muungano eh, tawala kuchukua muda wa kuelewana. Tukianza sasa na Nevil Mena, kuundwa kwa serikali hii ya DRC kunaleta ishara gani kwa taifa hilo? Kwanza niseme kuna changamoto kubwa katika serikali zetu za Afrika. Unakuwa na uchaguzi unafanyika kabla ya kuundwa kwa serikali hii hii, ni, ni changamoto. Kwa hiyo mi niseme tu kwamba sasa pengine itakuwa ni ni, ni habari njema kwa wananchi wa, wa DRC kwamba sasa wataanza kuiona serikali ikifanya kazi, lakini ni ndoa kwamba unakuwa na waziri mkuu wanapatikana, nakaa mnafikiria kumpata spika Hili ni jambo ambalo pengine likawa lina, lina, lina, linaweza likawa linaonyesha picha ya kutokuwepo kwa maandalizi ya kuongoza hata pale ambapo nakuwa umepata uchaguzi. Kwa mfano kama Kisikedi, baada ya kushinda uchaguzi mara ya pili, alipaswa ndani ya muda mfupi awende serikali ili aweze ku, kuendelea kuwatumikia watu wa nchi hilo, wa taifa hilo. Lakini sasa kunapokuwa kuna, kuna mlolongo mrefu wa kusubiri inakuwa shida, e, pengine changamoto inaonekana kwa sababu ya mfumo wa kidemokrasia, mfumo wa kisiasa ndani ya DRC kwamba serikali ambayo ilikuwa inaundwa ilikuwa hiyo serikali inayounganisha pande zote, au pa, pande kadhaa ambazo zilikuwa zinasigana, na katika utaratibu huo kunakuwa kuna shida ya kuaminiana. Kwa hiyo mi nafikiria kwamba pengine hiyo ni changamoto, lakini unapokuwa umeaminiwa na ukapewa serikali ukashinda uchaguzi kama rais, ndiyo kazi hiyo. Sasa ndiyo maana unakuwa umeaminika, katika kuaminika basi watu wanatarajia kwamba katika muda huo basi watu wapate serikali ndani ya muda mfupi na mambo yaende. Kuchelewa kwake kunaweza kuwa kuna athari tuseme tu katika kipindi ambacho walipaswa kutawala tayari amesha mega amezizita bila kuwa na serikali na sasa ndio wanaanza kujitafuta. Ni swala la kusubiri tuangalie. Je, waziri mkuu na spika mifumo itasoma na rais wao? Hili ni swala la kuangalia na kuendelea kuangalia mambo yanavyoenda. Tumalizie na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Amini, wiki hii tumesikia wameunda serikali mara baada ya kukaa muda mrefu toka Rais felix Tshisekedi achaguliwe tena. Tunajua walimteua waziri mkuu mwanamama, halikadhalika spika wa bunge, wiki mbili zilizopita kuteuliwa kwa serikali mpya mwelekeo ama picha kamili ya taifa hili inaenda kuwa vipi? Siasa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zinasukumwa sana na makundi yaliyokuwa nyuma ya serikali, yaliyokuwa nyuma ya viongozi wenyewe. Na kinachosumbua sana Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wanasiasa ama viongozi hawako pamoja. Kwa unaweza kukuta mtu yuko hapa lakini nyuma yake migogoro iliyoko ya baina ya kabila, makundi yaliyoko yanaifanya serikali itumie muda mwingi sana kulumbana kuliko kupa piga hatua kwenda mbele. Kwa hiyo mgogoro wa kisiasa unaosababishwa na, na uchumi wenyewe uliogawanyika gawanyika katika taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inasababisha serikali yenyewe ipate wakati mgumu kwenda. Hivi karibuni tu nilikuwa, nilikuwa nilifanya ziara Kinshasa, nilijaribu kuangalia kwa umakini. Bado rasilimali za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hazishabihiani na aina ya maendeleo yaliyopo. Viongozi wachache ndo wamekuwa na ukwasi mkubwa, ni matajiri, maskini ni maskini wa kutupwa na hali hiyo ndiyo inayoleta kwamba hata serikali yenyewe ishindwe kufanya maamuzi ya kwenda mbele na kupiga hatua zaidi. Kwa hiyo serikali hii, si hatutegemei makubwa sana, kwa sababu hata nje ya mipaka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inakabiliwa na mgawanyiko. Yako mataifa ambayo tayari na ni majirani wanahasimiana kisiasa, wanahitirifiana kiuchumi, wanatuhumiana. Ndivyo ilivyo hata ndani ya serikali yenyewe, itaundwa serikali kama hivyo ilivyo lakini bado huoni ile nguvu ya pamoja ambayo inahitajika ili wavuke mambo makubwa ambayo yanawakabili Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa hiyo sioni sana kama uh, watapiga hatua uh, kwa hali ilivyo. Uh, vinginevyo waje na nguvu moja ya pamoja ya kufumba macho, kusema kwamba sasa tunaiweka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo mbele, tunataka rasilimali ziwanufaishe eh, wanyonge na wanyanyuke wapige hatua kubwa. Na hiyo itahitaji mageuzi makubwa, kwanza ya kisiasa na kiserikali. Vipi uh, labda mwelekeo wa usalama utakuwa vipi? Maana tunajua yalifanyika majaribio ya mapinduzi uh, wiki tatu mbili zilizopita. Hali ya usalama bado ina, ina, ina changamoto, kwa sababu uh, tofauti na nchi nyingi za Afrika viko vikundi vidogo vidogo vinavyomiliki silaha na makundi hayo yakiwa nyuma ya wanasiasa Uh, kwa hiyo ndiyo hali ambayo inayoikabili Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa hiyo bado hali ya usalama iko shakani, na ukiangalia kwenye majimbo ikiwemo Katanga, Kivu na mengine, Kisangani, bado kuna changamoto katika miji hiyo ambapo waasi wako wengi na vikundi vidogo vidogo tayari viko humo, na haya majimbo ambayo yana rasilimali kubwa, watu wanapigania kuhodhi maeneo ambayo yana madini, e, maeneo ambayo yana misitu ambayo, ambayo wanaweza wakapata rasilimali kwa hiyo hali ya usalama ya Kongo ni ya mashaka, kwa sababu rasilimali zake zimegawanywa na zinamilikiwa na watu, na vikundi vya watu ambavyo vina silaha na hivyo vikundi vya watu vina matamanio ya kisiasa kushika hatamu. Asante sana uh, Nevil Mena, hali kadhalika. Eh, amini mgeni kwa kueleza haya yote, na kama tulivyo eh, kueleza hii leo, tulikuwa tunaangalia hatua ya mahakama kumkuta na hatia ya rais wa Marekani mstaafu Donald Trump. Halikadhalika tukaangazia uchaguzi wa Afrika Kusini ambapo chama cha ANC kinaonyesha kusuasua na vilevile tumeangalia kuteuliwa kwa serikali ambayo ina, ina mawaziri 54 wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mimi ni Idi Ligongo nasema shukrani wa nami hii leo katika meza ya waandishi.